Hạng B1
27/8/14
69
43
18
41
Lần mua xe đầu tiên của mình là em CX5 2016 chạy 34k km còn khá cứng giá hơn 700tr. Bác xác định xe là phương tiện phục vụ nhưng phải là xe mình thích thì mới thỏa mãn. Anh em trên đây cũng chỉ tư vấn về chất lượng từng loại xe là chủ yếu. Khi mua xe cũ, mình tham khảo khá nhiều ý kiến và đút kết lại như sau:
  1. Loại hay hãng xe, đời xe kèm lý lịch xe,
  2. Tính năng: an toàn, tiện nghi,
  3. Mẫu mã, tiêu hao nhiên liệu, cách âm,
  4. Khả năng thay thế phụ tùng,
  5. Chi phí bão dưỡng: nói đơn giản là mỗi lần (trung bình là 5000km) bảo dưỡng tốn bao nhiêu. Nó khác nhau giữa các nhóm hãng: cao cấp (BMW, Mẹc,...) và phổ biến (Toyota, Honda, Mazda,...)
Hiện tại, em đang mê mẩn em CRV 2009 - 2012 màu đen. Bác nào có inbox em nhé.
Dù em nó đã già nhưng form, độ bền và phong cách còn ổn. KKK

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Mua xe Nhật thì có cái gì để mà lăn tăn đâu. Cứ thích là nhích. Trước khi rước về cứ phi thẳng vào Honda, để thợ trong đó kiểm tra đánh giá toàn thân, chỗ nào cần vá, chỗ nào cần đắp, chỗ nào cần đập đi xây lại sẽ hiển hiện ra trước mắt. Lúc đó thì lập kế hoạch tài chính để làm dần dần thôi ( bớt ngay từ chủ cũ cho nó nóng và đỡ viêm màng bóp). Thế là an tâm vi văn vu thôi. Chúc bác mau có xe đi.

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Mình lại nghĩ ngược lại với bạn, mua xe đầu tiên nên mua xe mới vì:
  1. Bạn là tài mới không có nhiều kinh nghiệm xem và lái thử xe, làm sao bạn có tự tin mua được chiếc xe ngon? Chỉ có một số rất ít là có quen được những thợ máy đáng tin để nhờ xem xe giúp thôi còn bình thường thuê thợ ngoài vẫn có thể bị thông đồng ngầm lừa mình như thường.
  2. Mua xe mới tuy không rộng rãi, hầu hết options sẽ chỉ tương đương hoặc ít hơn các dòng xe phân khúc cao hơn đời cũ. Thế nhưng bù lại mua về trong các năm đầu sẽ không lo về chi phí bảo dưỡng phát sinh lớn. Và khi lái một chiếc xe mới, quen với cảm giác xe mới thì khi xe trục trặc mới biết được lỗi chỗ nào mà sửa. Làm sao bạn biết một chiếc xe có bệnh khi không biết được khi bình thường nó thế nào? Có những bệnh cần sửa ngay, có những bệnh để lâu cũng được và khi không biết được bệnh nào cần sửa gấp để nó hư hại nhiều mới sửa thì đã muộn.
  3. Mua xe mới ai cũng sẽ xót xe, sợ xe va chạm trầy xước nên lái cực kì cẩn thận, chậm rãi, quan sát trước sau và sau nhiều năm sẽ dần hình thành nên thói quen lái xe cẩn thận, an toàn còn mua xe cũ không quá xót xe nên sẽ lái ẩu, lái bừa sau này sẽ quen mà hình thành thói quen chạy rất hổ báo, mất an toàn. Vả lại, khi mua xe mới đều sẽ có bảo hiểm thân vỏ thì chẳng ngại gì việc va chạm cọ quẹt nhẹ, chỉ cần đi bảo hiểm vài ngày là xe lại như mới.
Tóm lại, mình thấy mua xe mới đem lại cực kì nhiều lợi ích nên luôn khuyên mọi người mua xe đầu nên mua xe mới, còn sau này khi lái lâu, có kinh nghiệm biết chọn xe nhất định rồi thì có thể mua xe cũ.
Tiền nhiều thì nói làm gì. Tài chính có hạn mới phải lăn tăn chớ bác

Hạng B2
9/5/17
411
677
118
Tiền nhiều thì nói làm gì. Tài chính có hạn mới phải lăn tăn chớ bác
Tầm giá con civic 2009 at đó hoàn toàn có thể thoải mái mua được 1 chiếc xe phân khúc A của Nhật, Hàn hoặc tính toán kĩ thì một vài chiếc phân khúc B của Nhật, Hàn giá rẻ như Attrage, Soluto hay Accent cũng có thể vào tầm ngắm. Mà đối với xe mới chạy 3-5 năm là không cần lo nghĩ, 10 năm thì nhiều khả năng vẫn chạy tốt nhưng con xe đã 11 năm tuổi để chạy ổn trong 10 năm tới thì thật là hên xui.

• Like
Reactions: trác đông lai
Hạng D
21/12/17
1.775
2.737
113
40
Ai cũng biết như vậy bác ạ, nhưng bác hồ chưa cho phép nên phải chịu. Theo quan điểm của mình con xe nhật mà 10 năm chưa xi nhê gì cả nhưng thêm điều kiện là kiểm tra nguồn gốc rõ ràng.
Bác nói đúng, ai chẳng muốn mua xe mới cho an toàn và hiện đại. Nhưng tài chính không cho phép thì biết làm sao. Mình cũng lần đầu, mua con xe 5 năm tuổi nhưng là xe Hàn chứ không được xe Nhật. Tuy nhiên nhờ mình cẩn thận, kỹ tính và hay quan tâm chăm sóc xe cũng như có chút ít kiến thức về xe, cộng với chịu khó tìm tòi học hỏi nên những lỗi vặt do tuổi tác của con xe gây ra cũng không làm khó được mình.
Tới nay mình cũng đã đi được thêm 2 năm, ODO đã lên tới hơn 100.000km nhưng xe vẫn đẹp về nội ngoại thất, máy móc vẫn êm ru, vẫn vi vu ào ào trên mọi cung đường.
Nói chung là vẫn thấy hài lòng với con xe cũ đã mua.

• Like
Reactions: truongthi2525
Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
Mua tốt ko sao cả. Matiz 2003 nhà em vẫn còn chạy tốt không bị sao hết. Sửa hàng năm gần như không có. Đi mỗi năm dưới 10 ngàn km.

Hạng B2
30/8/19
175
254
63
Nếu xe không tại nạn bơi lội thì 11 năm chẳng ăn thua gì so với Civic. Đã lái - Lái rất sướng, nội thất vẫn đẹp, chỉ tội ồn ào. Xe này rất lành, chẳng thấy ai kêu ca sửa chữa gì nhiều. tất nhiên xe cũ không bao giờ tránh được rủi ro, nhưng civic có hệ số rủi ro vào loại thấp trong các dòng xe cùng đời.

Tập Lái
18/1/20
31
11
0
35
Chào bạn, chiếc xe đầu tiên mình mua cũng là Civic AT 2.0 đời 2007. Lúc mua 2008 đã qua một đời chủ nhưng còn mới cứng, lái rất thích. Lúc bán đổi xe vẫn còn thích. Tới giờ vẫn còn cảm tình với Honda nói chung và Civic nói riêng vì trải nghiệm mấy năm lái chiếc xe này.

Nhưng sau hơn 12 năm sở hữu và trải nghiệm nhiều dòng xe khác nhau, ý kiến cá nhân là không nên mua xe đời quá sâu. Tốt nhất là xe đã qua sử dụng khoảng 3 năm đổ lại và hiểu rõ nguồn gốc xe. Không đủ tài chính thì thuê ngắn hạn, hoặc mua dòng xe nhỏ hơn. Có nhiều lý do khác nhau, nhưng quan trọng nhất là sở hữu xe (tương đối mới) để còn hưởng thụ công nghệ, tính năng mới và yên tâm xe phục vụ mình tốt nhất có thể.
Cảm ơn bạn!

26/10/16
502
289
73
44
Con này nếu xe ngon thì tầm 300. Mua tốt. Mọi người cứ bàn dại. Con này về chạy 10 năm nữa. Đưa xe đi kiểm tra. Ngon thì mua!

• Like
Reactions: Hùng Lê