Tập Lái
25/3/20
36
23
8
42
Mình lại nghĩ ngược lại với bạn, mua xe đầu tiên nên mua xe mới vì:
  1. Bạn là tài mới không có nhiều kinh nghiệm xem và lái thử xe, làm sao bạn có tự tin mua được chiếc xe ngon? Chỉ có một số rất ít là có quen được những thợ máy đáng tin để nhờ xem xe giúp thôi còn bình thường thuê thợ ngoài vẫn có thể bị thông đồng ngầm lừa mình như thường.
  2. Mua xe mới tuy không rộng rãi, hầu hết options sẽ chỉ tương đương hoặc ít hơn các dòng xe phân khúc cao hơn đời cũ. Thế nhưng bù lại mua về trong các năm đầu sẽ không lo về chi phí bảo dưỡng phát sinh lớn. Và khi lái một chiếc xe mới, quen với cảm giác xe mới thì khi xe trục trặc mới biết được lỗi chỗ nào mà sửa. Làm sao bạn biết một chiếc xe có bệnh khi không biết được khi bình thường nó thế nào? Có những bệnh cần sửa ngay, có những bệnh để lâu cũng được và khi không biết được bệnh nào cần sửa gấp để nó hư hại nhiều mới sửa thì đã muộn.
  3. Mua xe mới ai cũng sẽ xót xe, sợ xe va chạm trầy xước nên lái cực kì cẩn thận, chậm rãi, quan sát trước sau và sau nhiều năm sẽ dần hình thành nên thói quen lái xe cẩn thận, an toàn còn mua xe cũ không quá xót xe nên sẽ lái ẩu, lái bừa sau này sẽ quen mà hình thành thói quen chạy rất hổ báo, mất an toàn. Vả lại, khi mua xe mới đều sẽ có bảo hiểm thân vỏ thì chẳng ngại gì việc va chạm cọ quẹt nhẹ, chỉ cần đi bảo hiểm vài ngày là xe lại như mới.
Tóm lại, mình thấy mua xe mới đem lại cực kì nhiều lợi ích nên luôn khuyên mọi người mua xe đầu nên mua xe mới, còn sau này khi lái lâu, có kinh nghiệm biết chọn xe nhất định rồi thì có thể mua xe cũ.
Mình cũng nghĩ như bạn, ban đầu mua xe mới phân khúc vừa túi tiền, sau khi kinh nghiệm dồi dào từ cảm giác lái xe mới thì lúc ấy đi chạy thử xe cũ mua cũng có 1 ít kinh nghiệm.

Tập Lái
11/3/20
6
8
0
32
Việc date xe 10 - 15 năm mình nghĩ ko quá quan trọng nếu bạn biết được chất lượng xe ở hiện tại như thế nào. Ví dụ như con của bạn nói sau 10 năm mà odo tầm 100k và người ta bảo dưỡng hãng, có lịch sử rõ ràng, hoặc bạn vào hãng check xem, mọi thứ nó ok thì không việc gì phải lăn tăn. Bạn cứ thử nghĩ, ko phải cứ xe date sâu sẽ cùi hơn xe mới, quan trọng là người sở hữu có biết chăm xe hay ko thôi. Thân!

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Tầm giá con civic 2009 at đó hoàn toàn có thể thoải mái mua được 1 chiếc xe phân khúc A của Nhật, Hàn hoặc tính toán kĩ thì một vài chiếc phân khúc B của Nhật, Hàn giá rẻ như Attrage, Soluto hay Accent cũng có thể vào tầm ngắm. Mà đối với xe mới chạy 3-5 năm là không cần lo nghĩ, 10 năm thì nhiều khả năng vẫn chạy tốt nhưng con xe đã 11 năm tuổi để chạy ổn trong 10 năm tới thì thật là hên xui.
Xe Hạng A thì nhỏ, chật chội. Đánh đổi thôi. mua xe cũ cũng có nhiều cái lợi mà. Chạy cái xe 10 năm là một bài toán khác rồi bác ạ. đôi khi mua cái xe cũ, ăn nên làm ra vài năm lại đổi thôi.

Tập Lái
11/3/20
6
8
0
32
Xe Hạng A thì nhỏ, chật chội. Đánh đổi thôi. mua xe cũ cũng có nhiều cái lợi mà. Chạy cái xe 10 năm là một bài toán khác rồi bác ạ. đôi khi mua cái xe cũ, ăn nên làm ra vài năm lại đổi thôi.
Bác nói chuẩn, nhưng cái việc mới cũ cũng tùy vào mỗi người nữa, ko ai dạy người giàu cách xài tiền, giống như ông anh bạn mình, 500tr mua fadil...

• Like
Reactions: trác đông lai
Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
View attachment 2165244

Hi anh chị em,

Em mua xe lần đầu. Anh chị em tư vấn giúp mua Honda Civic 2009 at thì có ổn ko ạ?

Em cám ơn
Xe đời sâu thì được giá hợp lý, phù hợp túi tiền. Nhưng tốt nhất là biết rõ nguồn gốc, cho thợ kiểm tra kỹ cần bảo dưỡng thay thế gì nữa ko. Cứ phãi bình tĩnh, sáng suốt. Ai mà ko biết mua xe mới thì tốt nhưng đôi khi biết nhưng không có tiền thì chịu..

Hạng B2
21/11/10
486
218
53
47
Bác nói chuẩn, nhưng cái việc mới cũ cũng tùy vào mỗi người nữa, ko ai dạy người giàu cách xài tiền, giống như ông anh bạn mình, 500tr mua fadil...
Ay bác nói hay,nhưng ổng sắp bán chưa?

• Like
Reactions: truongthi2525
Hạng C
6/3/11
832
581
93
Lần đầu, cứ mua đi. Sẽ rất nhiều kinh nghiệm sau khi trải nghiệm tầm 6-9 tháng ah. Ví dụ như con xe Bác chụp, là form 2009, nhưng lại lên đèn vuông 2010. Đó là 1 thư mất tiền, được kinh nghiệm
2009 là đèn vuông sau
và đèn sương mù đen tròn rồi bác ơi

Hạng C
6/3/11
832
581
93
Nếu xe không tại nạn bơi lội thì 11 năm chẳng ăn thua gì so với Civic. Đã lái - Lái rất sướng, nội thất vẫn đẹp, chỉ tội ồn ào. Xe này rất lành, chẳng thấy ai kêu ca sửa chữa gì nhiều. tất nhiên xe cũ không bao giờ tránh được rủi ro, nhưng civic có hệ số rủi ro vào loại thấp trong các dòng xe cùng đời.
quá đúng,
e xài civic này tới 7-8 năm rồi
gần như không thay thế hư hỏng bất cứ thứ gì kiểu như không hiểu tại sao
toàn thay thế mấy cái phụ tùng bắt buộc phải thay theo thời gian thôi

Hạng C
8/10/11
587
545
93
Mua lần đầu chỉ nên mua xe đã sử dụng tầm 2 năm trở lại, ngay cả ông anh mình là thợ máy oto lãnh nghề cũng chọn như thế.
Một số lựa chọn tiền ngang với tầm tiền Civic là xe hạng A: kia buổi sáng, huyndai i10, hoặc Mit mirrage, hạng cao hơn chút đời sâu 2014 thì Ford fiesta..