Hạng B2
26/11/18
335
221
43
24
Em thấy bth mà ta, nhà em 3 chiếc Ranger 2019, Audi A6 2018, Everest 2014. Con Ranger em cho đi cày 1 năm ko biết gặp nó quá 10 lần chưa, Everest đi hàng ngày, Audi em để đi gd cuối tuần. Em ranger mua 2019 odo gần 60k trong khi Audi mua trước 1 năm mà giờ em mới chạy dc 21k km.

Hạng B2
1/1/08
115
15
18
xe mình innova v tháng 8/2017 đến giờ odo chỉ hơn 10 000 xíu , nhưng vẩn không hối tiếc việc mua xe nhung ít dùng

Hạng B2
27/2/10
112
42
28
Theo mình thì ai mua nguyên chiếc xe tặng mình, mình ít đi thì mới có quyền nói. Còn tiền mình mua thì ko bố con thằng nào đc quyền nói mình cả bác ạ (e hơi bức xúc tí).

Xe mình mua, là để những lúc nào cần dùng là có để xài liền (mưa gió, sự kiện, đi xa với gia đình,....) và hơn nữa là lúc nào "thích" là có sẵn đi.

Em đang đi em CR-V 2011 odo sau 11 năm sử dụng là 43k km đây bác. Đi gần gần loanh quanh 1 mình thì e vẫn thích xe máy hơn. Khi nào chở người nhà hay có việc cần em mới lấy đi thôi.

Đời là v bác à, cứ chuyện mình mình làm, không ảnh hưởng tới ai thì thôi. Đứa nào "chỉ trích" thì bảo nó đưa đây 2 tỏi mình mua xe thì muốn nói gì nói. Còn không thì đừng để ý tụi "nó" làm gì bác ạ.

Thân.

Hạng F
1/8/12
5.714
5.729
113
TP HCM
Một bước lên xe hơi khi cần khỏi phải chờ đợi, Bác lo gì ODO nhiều hay ít?

Hạng D
20/2/12
1.950
2.747
113
Gia đình em mua xe chủ yếu là để cho tụi nhỏ bớt vất vả những hôm mưa lạnh, những lần về quê chen chúc. Đưa tụi nhỏ đi học chỉ khoảng 10km, >>> 10*20, 1 tháng chỉ 200km, thì các bác nghĩ sao, không mua xe thì còn cách nào khác ạ, bầy cho em đi? Còn lại cá nhân em vẫn thích đi xe máy, phố xá như vậy là thuận tiện nhất. Mua xe miễn sao đúng với nhu cầu của mình là được! :))
Mua xe đi ít, nhưng rất hữu ích trong mùa dịch vật, khi mà xe taxi, xe công nghệ cấm hoạt động.

Hạng D
8/1/19
1.569
2.196
121
xe ít đi sau này bán lại cò lái mê lắm, từ xe cỏ thành xe cọp ngay

Hạng D
14/8/11
4.162
87.644
113
Chủ xe CR-V mua xe từ tháng 7/2020 nhưng đến nay số odo chỉ vào khoảng 5.500 km. Sở hữu một chiếc xe giá trên tỷ đồng nhưng chưa tận dụng hết công năng của nó khiến cho bác chủ xe nhận nhiều chỉ trích. Nhưng mua xe mà không chạy nhiều thì có đáng bị công kích như vậy không?

View attachment 2603878

Thành viên Otosaigon Vuminhtuanqn đã chia sẻ về việc anh bị chỉ trích khi mua xe mà đi quá ít. Theo đó, anh Tuấn đã mua xe Honda CR-V 2020 bản lắp ráp tại Việt Nam vào tháng 7/2020. Sau khi chia sẻ chi phí sử dụng và tiết lộ mình chỉ mới chạy khoảng 5.500 km, anh nhận nhiều chỉ trích từ các bạn đọc của VnExpress.

Tuy nhiên chia sẻ với otosaigon, anh cho biết mua xe để phục vụ cho việc chở vợ con về quê và đi du lịch, thoát khỏi cảnh chen chúc và mệt mỏi khi mua vé vào dịp cao điểm. Thêm nữa, chiếc xe còn hỗ trợ anh chở hàng từ Q5 về Thủ Đức khi có lượng hàng lớn. Còn khi lượng hàng nhỏ, anh vẫn ưu tiên dùng xe máy cho thuận tiện (Honda Lead).

Bài viết Mình bị chỉ trích vì mua xe mà ít đi của anh trên Otosaigon cũng nhận được nhiều ý kiến trái chiều và được nhiều thành viên OS thảo luận, phân tích.

View attachment 2603884
Nguyên văn chia sẻ của anh trên VnExpress

Mua xe mà ít chạy, chuyện không hề hiếm

Theo chia sẻ của các thành viên Otosaigon, việc mua xe đã lâu nhưng số odo vẫn thấp là chuyện bình thường. Một người có thể sở hữu nhiều chiếc xe nhưng trong số đó thường chỉ có 1-2 chiếc chuyên dùng để đi "cày". Những chiếc còn lại nếu chỉ phục vụ cho việc đi du lịch cuối tuần, cuối năm thì số odo trên xe sẽ không đáng kể.

Thêm nữa, đối với các thành viên sống ở những thành phố lớn như Hà Nội, HCM, mật độ xe lưu thông cao trên đường khiến việc chạy chiếc xe tay ga lại thuận tiện và nhanh chóng hơn nhiều so với chạy xe ô tô.

View attachment 2603880

Xe hơi là tiêu sản hay tài sản!?

Ngoài việc đi ít, chủ xe cũng bức xúc vì bị nhiều người chỉ trích về khả năng sử dụng xe. Theo nhiều người, khấu hao xe tăng theo từng năm, nếu không dùng liên tục thì phí phạm.

Dù vậy, các thành viên OS thì cho rằng nếu có sẵn tài chính và mua xe để phục vụ gia đình thì việc khấu hao không quá quan trọng. Yếu tố an toàn và thoải mái cho gia đình là vô giá, khó có thể so sánh thiệt hơn.

Vấn đề về việc xe hơi là tiêu sản hay tài sản cũng được bàn luận khá hấp dẫn.

View attachment 2603879

Quyết định mua xe là quyết định cá nhân

Dù có nhiều ý kiến và mở rộng chủ đề bàn luận, nhưng hầu hết các thành viên OS, vốn là người dùng xe lâu năm đều khuyên chủ thớt bớt lo nghĩ về những chỉ trích từ người ngoài.

Mua một chiếc xe không hề đơn giản. Không có công thức chung cho việc mua xe. Mỗi một khách hàng đều có nhu cầu, nguyện vọng và tình huống tài chính khác nhau. Một chiếc xe tuy tốt với người này nhưng lại gây khó chịu cho người khác.

Đó là lý do mà trên thế giới có hàng chục hãng xe, hàng trăm thương hiệu và hàng nghìn mẫu xe khác nhau. Tất cả đều phục vụ cho những nhóm khách hàng riêng biệt. Vì vậy, khi mua xe, chúng ta nên hiểu nhu cầu và mong muốn của bản thân chứ không nên quan trọng lời nói hay ánh nhìn của người ngoài.

View attachment 2603881

View attachment 2603882

Các bác nào trong OS có chi phí nuôi xe thấp như bác Vuminhtuanqn không? Các bác sẽ phản ứng thế nào trước những công kích của người ngoài khi mua xe mà đi quá ít?

Việc của người, hoàn cảnh và ý thích riêng, quyết định cá nhân, mình ko bình luận !!