Tập Lái
17/12/06
24
0
0
Xe em Fiat Tempra, bị chứng bệnh là đồng hồ báo mức xăng ko chính xác, có khi mới đổ 200k, mà nó cảnh báo sắp hết, cũng có khi sắp hết nó lại báo đầy xăng, mức xăng cứ thay đổi liên tục...kiểu này chắc em mua thêm một can xăng để phòng hờ quá, vì chằng biết lúc nào hết xăng thiệt....bác nào có kinh nghiệm giúp em với.
#Fiat #FiatTempra

Last edited by a moderator:
Hạng B2
31/12/07
227
0
0
RE: mức báo xăng không chính xác !

Theo iem thì bác cứ chuẩn bị sẵn 1 can là đúng rồi (Rưng là can Bia hơi HN bác à - và nhớ kèm theo 1 ít đồ nhắm nữa là đẹp)
Món này bác phải gặp cái lão "Chiên gia" tên là Hát Lờ thì mới có thể giải quyết nhanh được - vì các loại đồng hồ báo trên xe Fiat của lão ấy thường xuyên chỉ búa xua
Hic hic hic ....

Tập Lái
17/12/06
24
0
0

kiểu này chăc tui làm 1 can thiệt à..hic..hic

Hạng B2
2/11/07
155
0
0
Hà Nội

Cái đó không phải hỏng cảm biến xăng đâu bác ới, mà bác nhờ thợ điện nó tháo mặt taplo, lấy toàn bộ hệ thống bảng mạch ra mà xì khô cho sạch sẽ. Cái đó chỉ là chập mạch gì đó linh tinh trong hệ thống hiển thị thôi chứ. Nếu cái đèn hiển thị nào nó cũng báo vậy thì bác làm theo cách trên. Còn nếu tất cả bình thường, chỉ có đèn báo xăng là loạn xạ hay bác lật ghế phụ lên xem dây tín hiệu báo xăng của bác nó có bị chập chỗ nào không. Cái này chắc phải thợ xe mới mò đc bác ơi.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.465
113
HCM

bác thử làm vệ sinh như bác Haxti nói xem có cải thiện tốt không, nhưng em nghĩ cũng hơi khó. Bác xem các đồng hồ báo nhiệt & tua máy còn chính xác không? Nếu chính xác thì có thể bảng hiển thị còn tốt. Nếu vậy, trước hết bác cho thợ kiểm tra cái phao trong bình xăng còn hoạt động chính xác không, vì cái này mà nhảy chập chờn thì đồng hồ báo xăng cũng chập chờn theo. Còn lỗi cho đồng hồ thì ban-căng, thì táplo này dùng toàn điện tử, nếu hỏng thì không có phụ tùng để thay.

Tập Lái
17/12/06
24
0
0

đa tạ các bác, để em đem ra ra gara cho thợ kiểm tra thử xem sao, chứ tình hình này thì hơi căng, chẳng dám đi đâu xa.

Hạng D
18/6/07
1.373
4
36

Theo kinh nghiệm của bác Duy-Siena và bác Do-Quang đã nêu thì hình như trường hợp của xe bác rơi vào tình trạng lỏng giắc cắm (nghĩa là do tiếp xúc cũng nên)
Trường hợp khác nữa thì có thể do cái cảm biến áp lực (nằm trong thùng xăng) có vấn đề
Theo tui, các bác ý đùa rưng mờ nói đúng là nên dự phòng xăng trong khi đồng hồ báo sai, phải theo dõi kiểm tra (có thể lúc dzô MK thì nó lại ngon cũng nên)

Tập Lái
17/12/06
24
0
0

các bác lại cho em hỏi nữa nhé !
Nếu cái phao xăng của con Fiat Tempra em bị hư, mình có thể thay phao xăng khác (tức là hãng khác, hoặc Fiat nhưng không phải Tempra) được không ? hay là phải đúng phao xăng của Tempra mới được ?
các bác giúp em với...em hơi gà chút.

Hạng B2
2/11/07
155
0
0
Hà Nội

Bác ở SG hay HN, nếu ở SG bác thử tìm gặp bác Xe Tây Euro Car xem sao, hỏi ý kiến bác ấy chắc rõ hơn. Em cũng mới chạy Tempra nên không rành lắm. Nhưng em nghĩ cái phao xăng ít hỏng lắm, có lẽ do lỏng tiếp xúc thì đúng hơn.

Trích đoạn: Hatxi

Cái đó không phải hỏng cảm biến xăng đâu bác ới, mà bác nhờ thợ điện nó tháo mặt taplo, lấy toàn bộ hệ thống bảng mạch ra mà xì khô cho sạch sẽ. Cái đó chỉ là chập mạch gì đó linh tinh trong hệ thống hiển thị thôi chứ. Nếu cái đèn hiển thị nào nó cũng báo vậy thì bác làm theo cách trên. Còn nếu tất cả bình thường, chỉ có đèn báo xăng là loạn xạ hay bác lật ghế phụ lên xem dây tín hiệu báo xăng của bác nó có bị chập chỗ nào không. Cái này chắc phải thợ xe mới mò đc bác ơi.

Cụ ơi vợ Tempra nhà cụ còn nguyên cả cái bảng taplo nháy loạn xạ cụ bình luận chi đây.Cụ thử sửa theo cách của cụ rồi hãy bá cáo nhé