Hạng B1
25/1/13
59
0
0
41
Em nghĩ đi trong thành phố nên lấy mốc là số giờ xe chạy để tính lượng xăng tiêu thụ ạ,có ông làm vận tải nói em thế. Các bác thử xem sao/

Hạng B1
3/12/12
63
0
0
ga_con_tap_lai nói:
Adventure nói:
Hôm qua mới làm 1 chuyến đi Miền Tây, mức hao xăng tùy từng đoạn nhưng ở mức 12,2 - 14,3Km/L
Mức này là OK rồi

Lên Cao tốc Trung Lương, quất 1 phát lên 140 - 160Km/h, tua máy vẫn chỉ ở mức 2000 - 2500vòng/phút, xe chạy rất đằm, không rung, giật, cảm giác lái rất Cool, RODA máy lên cao tốc chạy là phê luôn
...160km/h ?!?!?!?! Em chỉ muốn nhắc bác là xe Camry 2.5 của bác bị Toyota cắt mất hệ thống cân bằng VSC rồi nha bác..... chạy > 80km/h hoặc hơn một tí mà trượt bánh là bác vất vả nha bác, đừng vì test xe mà đem tính mang mình ra đùa giỡn :) (thằng đồng nghiệp người Malaysia của em cũng xác nhận là Toyota cắt toàn bộ tính năng này trên Camry mới ở Malaysia / Thailand / Indonesia / Singapore và nó bảo là mỗi lần tài xế đón nó từ KLIA về KL bằng Camry mới là nó yêu cầu chạy chậm lại vì nó biết cái xe nó có cái gì và không có cái gì - nó cũng nói rằng một số forum của Malaysia đang có rumor là Toyota sẽ gắn lại tính năng này trong phiên bản facelift kế tiếp vì dân tình phản đối quá dữ cho một dòng xe D class mà không có VSC/ESP)

Thanks bác nhiều vì sự lo lắng!!!
:) Thực sự trên Cao tốc tốc độ đó cũng bình thường thôi bác ạ, tuy nhiên em cũng ko dại gì mà phóng vun vút với cái tốc độ í, mấy anh Police cùng vờn vờn ở đâu đó chứ chả chơi. Em chỉ thử xe trong chốc lát thôi, còn lại là chạy Trung bình 100 - 120, ở cao tốc thì hầu hết đều chạy như vậy cả.
Hệ thống cân bằng điện tử bị cắt mất đi cũng tiếc thật, thôi thì đợi khi nào nó có lại, hỏi xem có gắn thêm vô xe mình đc ko, được thì gắn, ko được thì cũng chả sao, mình đi đường VN, chạy 60 - 80 là cao rồi, chả có gì phải vội vã.

Tập Lái
29/1/13
4
1
5
54
www.otosaigon.com
Em đi con 2.5Q được 10 ngày. Em xin chia sẻ vài thông tin do em tự ghi nhận.
- Mức tiêu hao nhiên liệu trong Tp vào khoảng 7km/l (~14l/100km). Chủ yếu đi vào giờ cao điểm qua các tuyến đường chính của Tp: Ng Tất Thành, NKKN, Ng Văn Tr̀ổi.
- Ngoại thành khoảng 16-16.5km/l (~6l/100km). Ghi nhận theo đồng hồ được reset khi chạy trên quốc lộ 51 đoạn từ ngã ba Nhơn Trạch đến hết đường 3/2 với tốc độ đều ổn định 80km/h. Rấ́t ấn tượng với động cơ mới 2.5l Dual VTTi !
* Trước đây em đi con Altis 1.8G với mức tiêu hao nhiên liệu tương ứng khoảng 12l/100km trong Tp, 5.5l/100km với cùng điểu kiện đường sá.

Hạng B2
20/1/12
139
24
18
Chả tin nổi mấy cái đồng hồ toyota. Theo đồng hồ báo thì xe còn tiết kiệm xăng hơn thông báo của hãng đưa ra trong điều kiện lý tưởng, thực tế một chút đi các bác.

Tập Lái
29/1/13
4
1
5
54
www.otosaigon.com
Thực tế là em tốn hết 2,7 triệu tiền xăng 95 cho 800km đầu tiên, tương đương 3,3 ngày đồng / 1 km ₫ường hỗn hợp (5 ngày TP + 1 chuyến VT cuối tuần). Trước đây đối với Altis 1,8G là khoảng 2,5 ngàn đồng / 1 km ₫ường hỗn hợp

Hạng B1
3/12/12
63
0
0
Về cơ bản thì đi trong Tp tầm 5 - 8Km/L tùy người chạy và điều kiện giao thông
Đường trường thì tiết kiệm hơn, tầm 13 - 15 Km/L
Như vậy tương đối ổn

Hạng D
19/9/12
1.139
166
63
siberia nói:
Em đi con 2.5Q được 10 ngày. Em xin chia sẻ vài thông tin do em tự ghi nhận.
- Mức tiêu hao nhiên liệu trong Tp vào khoảng 7km/l (~14l/100km). Chủ yếu đi vào giờ cao điểm qua các tuyến đường chính của Tp: Ng Tất Thành, NKKN, Ng Văn Tr̀ổi.
- Ngoại thành khoảng 16-16.5km/l (~6l/100km). Ghi nhận theo đồng hồ được reset khi chạy trên quốc lộ 51 đoạn từ ngã ba Nhơn Trạch đến hết đường 3/2 với tốc độ đều ổn định 80km/h. Rấ́t ấn tượng với động cơ mới 2.5l Dual VTTi !
* Trước đây em đi con Altis 1.8G với mức tiêu hao nhiên liệu tương ứng khoảng 12l/100km trong Tp, 5.5l/100km với cùng điểu kiện đường sá.
Đừng tin vào mấy cái đồng hồ báo bác ạ :) cái đồng hồ của Focus 2.0 của em nó báo là 17.5L/100km trong khi với 1Tr tiền xăng em đổ (~42L) mà tới giờ này em đã đi chạy gần 395km rồi ==> 10.8L / 100km thôi (trong Manual Guide của Focus thì Ford ghi là 9.2L/100km trong nội ô và 6.XXL/100km trên đường trường - Ford nó chẳng bịp em đâu, hợp lý rồi nhưng em chạy chưa đạt đến cảnh giới này :D:D). Em đang tìm cách reset đồng hồ vì nó báo bậy bạ quá..... với chỉ số 17.5L/100km thì xe em đã hết xăng từ lúc km số 250km rồi, chẳng có xăng mà chạy đến lúc này đâu ạ ;) xe em chuẩn bị vượt mốc 400km với lần đổ xăng cuối cùng (lần cuối cùng là BTF đổ cho em, đổ xe báo là đi được đúng 15km :(:( mua cái xe gần mấy trăm chai cũng không cho được đầy bình xăng)

<span style=""color: #ff0000;"">Bác đi máy 2.5 mà đi được 6L/100km (bất kể đường nào) thì bữa nào em thật sự muốn gặp bác để học hỏi chứ với mức đó thì em bó tay - mức 6L/100km là mức mà chỉ có 2 trong số 634 xe Toyota Camry thống kê theo trang web Fuelly ==> trung bình là 9.7L/100km cho đường ở Mỹ (đường ở Việt Nam thì quên đi) và mức 6L/100km là ngang ngửa với xe Camry Hybrid ở điều kiện cực kỳ lý tưởng đó bác...... </span>

Muốn đo số xăng tiêu hao thật sự thì phải hút hết xăng ra, rồi đổ xăng đầy bình vào rồi chạy hoặc chơi như em là chạy gần cạn xăng (chiều nay đi đổ xăng, chứ chơi kiểu này phiêu quá :(:( xe mới mua nên muốn thử nó cái thôi ) => thế mới chính xác :D:D:D:D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
11/5/10
344
165
43
50
Canh xăng mà làm gì, xe mình mình chạy, hết thì đổ đầy rồi chạy tiếp... hỏn nhau 1, 2 lít/100km giải quyết được gì,

Hạng D
19/9/12
1.139
166
63
kunka nói:
Canh xăng mà làm gì, xe mình mình chạy, hết thì đổ đầy rồi chạy tiếp... hỏn nhau 1, 2 lít/100km giải quyết được gì,
Đồng ý :D:D:D đừng vì mấy lít xăng mà bị mấy hãng ôtô nó bịp (ở nước ngoài thì còn kiện vì công bố sai thông tin chứ ở VN thì có mà.....kiện củ khoai) !!!!

Hạng D
6/4/05
3.604
2.148
113
kunka nói:
Canh kỹ quá coi chừng tèo cái bơm xăng thì quy ra không biết được bao nhiêu lít nữa á

Cam mới bị cắt VSC ko biết các bác đi cảm giác như thế nào ạ? Em ôm Cam cũ đổ đèo vẫn tự tin với tốc độ đều 60-70km/h!