Hạng B1
3/12/12
63
0
0
Chào các anh, chị!
Tình hình là sau khi tham khảo qua diễn đàn, em đã quyết định mua chiếc Camry 2,5G. Theo thông tin tiêu chuẩn thì mức hao xăng của xe này là 7,8l/100Km (chắc là đường thử).
Tuy nhiên qua thực tế, em cũng muốn test thử xem điều kiện hao phí nhiên liệu ở Tp HCM nên em đong đúng 1tr (khoảng 42 lít A95) , em chạy được 220km, nó báo hết xăng các anh chà.
Mức tiêu hao bình quân lúc nào cũng từ 5 - 6km/L (theo đồng hồ xe báo).
Em chỉ lòng vòng mấy quận nội thành thôi, chưa ra ngoại thành, chưa đi xa lộ, cao tốc gì hết.

Các bác có kinh nghiệm cho ý kiến như vậy là hợp lý không? hay là em chưa có nhiều kinh nghiệm tiết kiệm xăng?

Hạng D
16/3/09
3.297
52.193
113
www.tet.com
Xe bác đang trong thời gian roda .nên máy nặng hao xăng là chuyện bình thường với lại bác chạy trong thành phố không tính được độ tiêu hao nhiên liệu .Hôm nào bác chạy từ TP ra Phan Thiết thì có kết quả như mong muốn..

Hạng F
8/8/06
6.454
20.808
113
40
Xe 2.5L làm gì mà 7.5L bác ạ, Đường trường bèo lắm cũng từ 8 đến 9L, Quanh quẩn TPHCM không dưới 15L đâu bác.

Hạng B1
3/12/12
63
0
0
Nếu như vậy thì chắc sau giai đoạn roda, máy sẽ nhẹ hơn và khả năng tiêu hao nhiên liệu sẽ tiết kiệm hơn? Còn đường Tp HCM thì chắc là vô chừng, chỉ cần kẹt xe 30' là biết liền.
Thanksssss

Hạng B2
10/7/12
327
5
18
Sài Gòn
Em đang lo lắng cách tính lượng tiêu hao xăng của bác. Bác có thể tham khảo thêm cách này: Đổ đầy bình xăng, đặt số đo km về 00 (Trip A hoặc B). Sau đó bác chạy khoảng 300-400km đường thành phố (bác đi càng nhiều thì kết quả càng chính xác). Ví dụ: bác đã đi được 400km, đổ đầy lại bình xăng (nên đến lại chỗ đổ xăng lúc ban đầu bác đã đổ đầy bình, mục đích giảm sai số lượng xăng bơm vào xe lại mỗi cây xăng khác nhau). Bác xem mình đổ lại đầy bình là bao nhiêu lít. Từ số lít bác đổ này + số km bác đã đi (vd: 400km) bác sẽ xác định mức tiêu hao. Bác có thử lại nhiều lần và lấy trung bình các lần thử đó. Bác có thể làm tương tự như vậy ở đường trường. Vài dòng chia sẽ với bác. Nếu bác nào có cách khác hay hơn xin chia sẽ cùng ae. Thân chào.

Hạng B2
10/8/10
215
7
18
bác PD này nói chuẩn nè, đấy là đối với Toy, còn với Ford chăc phải hơn nhiều.

Xe dap nói:
Xe 2.5L làm gì mà 7.5L bác ạ, Đường trường bèo lắm cũng từ 8 đến 9L, Quanh quẩn TPHCM không dưới 15L đâu bác.

Hạng C
30/8/06
634
202
43
VNH South
Adventure nói:
Chào các anh, chị!
Tình hình là sau khi tham khảo qua diễn đàn, em đã quyết định mua chiếc Camry 2,5G. Theo thông tin tiêu chuẩn thì mức hao xăng của xe này là 7,8l/100Km (chắc là đường thử).
Tuy nhiên qua thực tế, em cũng muốn test thử xem điều kiện hao phí nhiên liệu ở Tp HCM nên em đong đúng 1tr (khoảng 42 lít A95) , em chạy được 220km, nó báo hết xăng các anh chà.
Mức tiêu hao bình quân lúc nào cũng từ 5 - 6km/L (theo đồng hồ xe báo).
Em chỉ lòng vòng mấy quận nội thành thôi, chưa ra ngoại thành, chưa đi xa lộ, cao tốc gì hết.

Các bác có kinh nghiệm cho ý kiến như vậy là hợp lý không? hay là em chưa có nhiều kinh nghiệm tiết kiệm xăng?
hao dữ vậy bác, chắc do xe mới, sau roda 10.000 km sẽ đỡ hơn tuy nhiên như vậy là hao quá, xe em camry 2.4, em đi từ vũng tàu lên nhà ở Tân phú SG, cả đi lẫn về hết khoảng 500.000 tiền xăng thôi (260 km, em bấm trip A để đo từ nhà ở VTau), e đi nhiều nên chắc chắn là chỉ khoảng đó thôi bác chủ thớt ah, viêc hao xăng còn liên quan đến nhiều yếu tố khác nữa: do tài xế, do điều kiện đường xá... còn thông số tiêu hao nhiên liệu do nhà máy đưa ra chỉ có tình chất tham khảo và được thử nghiệm trong điều kiện lý tưởng.

Last edited by a moderator:
Hạng C
6/4/11
526
11
18
Tân Bình - HCM
ra Trung Lương chạy 1 vòng là biết xăng cộ như thế nào liền, còn đi loanh quanh trong Thành phố thì vô chừng lắm.

Hạng D
21/4/12
3.481
49
48
35
trong thời kì roda nên nó hao là bình thường bác

13/1/13
116
0
0
Xe dap nói:
chí có Mong đau mới được 7.5 thoai đúng k?