Hạng B2
28/4/19
395
813
121
33
Cho bạn trẻ lần đầu mua nhà mà bác... vừa gà vừa ít tiền vừa muốn có chỗ ở :D.
Cc cũ có sổ giá OK... Bạn mình mua 1,1 tỏi room đc 700 nhưng vay 300. Đang trả dần và tính chơi kiểu vay room này để mua đi bán lại tại cc đó luôn.
Bác ko thấy cái chữ “đầu tư” và “cổ phần” hấp dẫn à :D... Nói người góp vốn ở chứ ko ở thì vẫn cho thuê đc mà bác. Chẳng qua người góp ở thì tiện cho cuộc chơi này hơn, giảm thiểu đc các rủi ro do biến động. Nói thẳng toẹt ra cách chơi thì còn con gà nào dính nữa bác, phải tô vẽ với các mỹ từ thì mới dụ được :D
A ko thấy chủ thớt nói là chủ thớt huy động được một số vốn từ những người muốn đầu tư bds nhưng ko muốn động tay động chân à. Số tiền 3/4 cũng là của người khác chứ a thớt có ccc gì đâu.
Em đang bàn về những người góp tiền 3/4 kìa, mấy người này có vấn đề về thần kinh hay tay, chân có lành lặn ko mà phải nhờ a chủ thớt đi mua nhà giùm, thu tiền nhà giùm rồi đéo đc đứng tên sổ luôn ( sổ bên cty anh ấy đứng).
Túm cái quần lại là bên góp 1/4 hay bên góp 3/4 méo bên nào được đứng sổ hết, hãi hùng luôn.

• Haha
Reactions: Winter-Sonata
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Có anh Ba Hưng
Trong rừng bước ra
Bôn ba mười năm trường
Ở nhà thương... mới ra
Thằng Sáu thấy anh nó cười
Nó khen, nó khen anh hoài
Nó nói anh dụ rất tài
Làng trên xóm dưới
Nhào dzô ném đâ
Nát tan thớt này
He he.....

Hạng B2
10/4/14
272
1.177
93
Coi bộ nhận gạch đá đủ xây nhà luôn rồi, khỏi cần mua nhà luôn.

Các bác có biết là để có được bảo lãnh ngân hàng cho số tiền của người mua góp vốn thì:
  1. Ngân hàng phải giữ tài sản lớn hơn số tiền ngân hàng sẽ bảo lãnh. Trong ví dụ người mua nhà góp 500tr thì ít nhất ngân hàng sẽ yêu cầu có 500tr để trong ngân hàng, hoặc có tài sản thế chấp lớn hơn số tiền đó nhiều.
  2. Đồng thời mỗi năm phải trả phí cho ngân hàng để ngân hàng bảo lãnh. Ví dụ nếu giữ tiền mặt trong ngân hàng thì phí 0.5%/năm, nếu là bất động sản thì trả phí 2% trên số tiền bảo lãnh.

Hạng B2
10/4/14
272
1.177
93
Vậy cái của bác nó có lợi thế gì với việc người mua trả trước 500 triệu rồi vay ngân hàng 1.5 tỷ trong vòng 20 năm không?

Cái này sẽ phù hợp với người có thu nhập ban đầu chưa cao nhưng có nhưng có nhu cầu nhà ở ổn định. Lấy ví dụ vay 1.5 tỷ trong 20 năm, lãi 10% thì một tháng trả gốc 6.25tr, lãi 12.5tr như vậy một tháng hết 18.75tr, trong khi tiền thuê nhà căn 2 tỷ cùng lắm là 10tr, thì mỗi tháng chỉ trả tiền thuê 7.5tr.

Với các cặp vợ chồng trẻ mới có con chẳng hạn, thì có thể sẽ gặp khó về dòng tiền lúc đầu vì còn lo con cái. Với cách của mình họ vừa có chỗ ở ổn định, vừa có thể đầu tư trên số tiền họ đang có, và khi có thu nhập hoặc số tiền dư nhiều hơn thì sẽ đầu tư nhiều hơn.

• Like
Reactions: Danny Hoang
Hạng B2
10/4/14
272
1.177
93
Bác nghĩ cái này cũng hay mà bác nắm cmn phần cán dao, ng đưa bác 500 chẹo nắm lưỡi dao. Sổ bác đứng, chỉ làm hđ, mà ngon (chắc ăn) thì làm hđ thế chấp, sổ đứng tên bác, thế chấp ngta (đưa 500 chẹo) cho bác để cập nhật là sổ đó đã thế chấp cho ông A, để bác (đứng tên sổ) ko lật kèo lẳng lặng bán. Còn chuyện bán lỡ 2 ng ngược ý mà bác đứng tên sổ thì làm gì đc, nhà thì ngta (góp 500 chẹo) bác bán (ngta ko muốn vì đabg ở) thì ngta đi đâu? Nói thì suông mà pháp lý đằng sau bác nắm hết rồi, rủi ro ng nộp 500.
Trong hợp đồng thì bên được quyền yêu cầu bán trước là người mua nhà bác ạ. Bên mình chỉ được yêu cầu bán khi kết thúc hợp đồng (thường là 5 năm). Giá cả theo giá thị trường. Trong trường hợp không thỏa thuận được giá thì giá sẽ là giá bán thực tế, hoặc mức giá mà khi một bên đưa ra thì bên kia được quyền mua.

Hạng B2
10/4/14
272
1.177
93
Sao không cùng đứng tên?
Rất nhiều trường hợp không đứng tên được: chủ đầu tư không chấp thuận hai bên không có quan hệ đứng tên
Đứng tên chung thì khi bán bên mua sẽ trả giá thấp. Các bác đi mua nhà mà thấy đồng sở hữu là các bác giảm giá thẳng tay.
Rất nhiều rủi ro xảy ra trong quá trình hợp đồng quá dài: bên mua có thể qua đời, khi đó vấn đề thừa kế phức tạp; hoặc bên mua không trả tiền thuê nhà và không tiếp tục thực hiện hợp đồng, cũng không chịu rời đi thì theo luật Việt Nam chỉ có thánh mới mời được ra khỏi nhà.
....

Hạng B2
10/4/14
272
1.177
93
Bác nghĩ cái này cũng hay mà bác nắm cmn phần cán dao, ng đưa bác 500 chẹo nắm lưỡi dao. Sổ bác đứng, chỉ làm hđ, mà ngon (chắc ăn) thì làm hđ thế chấp, sổ đứng tên bác, thế chấp ngta (đưa 500 chẹo) cho bác để cập nhật là sổ đó đã thế chấp cho ông A, để bác (đứng tên sổ) ko lật kèo lẳng lặng bán. Còn chuyện bán lỡ 2 ng ngược ý mà bác đứng tên sổ thì làm gì đc, nhà thì ngta (góp 500 chẹo) bác bán (ngta ko muốn vì đabg ở) thì ngta đi đâu? Nói thì suông mà pháp lý đằng sau bác nắm hết rồi, rủi ro ng nộp 500.
Trong trường hợp không thực hiện đúng hợp đồng (lật kèo, lẳng lặng bán...hay bất kỳ lý do gì) thì bên mua mang bảo lãnh của ngân hàng lĩnh tiền ngay bác nhé.

Hạng B2
10/4/14
272
1.177
93
Cho em hỏi đã góp rồi còn mất tiền thuê nữa em thấy nó sai sai sao ấy @@? Rồi lúc đc giá em muốn bán mà bác không muốn cũng như ngược lại rồi tính sao bác? Hay tiền ai to hơn người đó quyết?
Bác sở hữu có 1/4 thì khỏi trả tiền thuê 1/4, còn 3/4 bác chưa sở hữu thì vẫn trả tiền thuê trên 3/4 đó thôi.

• Like
Reactions: Danny Hoang