Hạng B2
21/4/11
423
524
113
E ước gì có kiến thưc uyên thâm về BMW như bác Cubibmw , e thề e sẽ đi mua lại E60 2007-2008 chạy ngay , chạy F30 có khi lại mất sướng vì chưa đến hạn để hỏng và vọc vạch cái gì cả ...

• Like
Reactions: 325iE46
Hạng B2
4/1/08
140
71
28
Em hiểu ý bác rồi ! Vậy chỉ có 2 ốp sần cho bác nếu mê xe Đức :
- Mua chiếc e90 đời lci. 100 dư sức bảo dưỡng và hưởng thụ 2-3 năm nữa
- Tìm C230 2009. Xe này quá ngon, bảo dưỡng cũng không đáng lo đâu, bác tham khảo thêm bên hội Merc - với C230 / 2009 thì e90 320 không có 1 cái cửa nào hết so với nó nhe bác, thậm chí e90 325 i6 vẫn thua !

Em vote ốp sần 2 dù em đang đi Bim :)

P.s : tốt nhứt bác cafe với bọn em và tìm hiểu (cũng như cafe với hội Merc, mấy bác bên đó cũng nhiệt tình lắm) :)
Em là em thích cái đề xuất của bác Kevin_khoi này, C230 vừa có chiếc nhập đời 230 chính chủ bán nhưng đã bay trong vòng 1/2 nốt nhạc. Có chiếc khác thì đi đã hơn 100k nhưng hỏi thấy phuộc chưa thay.
kể cả không mua được xe vẫn thích giao lưu với các bác.

Hạng D
5/6/13
2.751
3.678
113
www.vinhphutung.com
Em là em thích cái đề xuất của bác Kevin_khoi này, C230 vừa có chiếc nhập đời 230 chính chủ bán nhưng đã bay trong vòng 1/2 nốt nhạc. Có chiếc khác thì đi đã hơn 100k nhưng hỏi thấy phuộc chưa thay.
kể cả không mua được xe vẫn thích giao lưu với các bác.
Nhạo deeee ;)

• Like
Reactions: minhlhks
Hạng B2
4/1/08
140
71
28
Nghe nói Mercedes lành và êm hơn BMW? Nhưng BMW thì cầm lái phấn khích hơn?

Hạng D
4/2/05
1.060
990
113
View attachment 493326
Trong một lần đi thử chiếc E250 đời 2010, tuy chỉ đi trên một quãng đường chưa đầy 5km, nhưng thực sự tôi rất ấn tượng với cảm giác lái xe rất bám đường, qua ổ gà hoặc gờ giảm tốc chỉ nghe "sựt sựt" nhẹ mà xe không hề nhảy lên như bình thường. Dàn loa trong xe thì phải nói nghe rất hay, tôi cũng đã từng nghe nhiều dàn hi-end nhưng trong xe như thế là quá chuẩn rồi. Thế là sau đó nảy sinh ý định muốn "đào tẩu" từ xe Hàn qua xe Đức.[pagebreak][/pagebreak]

Lúc đầu chưa lên xe, tôi có hỏi ông bạn, xe này mấy chấm? Ông bạn nói 1.8, tôi hỏi liệu có yếu quá không? Vì thực tế tôi cũng đang chạy xe Hàn 2.0 nên nghĩ bụng 1.8 có lẽ sẽ yếu hơn nhiều. Ông bản bảo, cứ chạy thử đi, không quá thất vọng đâu. Lên xe, vì xe lạ nên khoảng 500m đầu lái rất cẩn thận trong phố, nên cũng không có cảm giác khác lạ gì nhiều, khi ra đến Võ Văn Kiệt, đạp thử ga thốc lên, chiếc xe nhẹ nhàng trườn lên với một gia tốc cảm giác có khi còn hơn 2.0 của mình.

Đó là trải nghiệm đầu tiên ngắn ngủi với xe Đức nhưng để lại rất nhiều ấn tượng tốt, tự nhủ một ngày nào đó, phấn đấu để có thể được sở hữu một chiếc xe Đức.

Và trong thời gian chưa đủ thóc lúa, tôi cũng chịu khó lên các diễn đàn để xem bình luận tư vấn các loại xe, từ E250, E300 .... đến C230, C250, C300, rồi lại ngó nghiêng sang Bim series 3, 320, 325, 520, 525...
Cảm nhận ban đầu: Các dòng Mec đa số lắp ráp tại Việt nam, có nhiều phản hồi về các lỗi lặt vặt và thông thường cũng được các hãng xe khắc phục trong thời gian bảo hành, nhưng cũng có nhiều chiếc gặp lỗi khó mà chủ xe buộc phải sống chung với lỗi.

Các xe của BMW toàn nhập nguyên chiếc, không biết sản xuất ở nước nào, nhưng có vẻ xe nhập cũng thể hiện được chất lượng của mình, xe cũ giữ giá hơn Mec và ít thấy kêu dính lỗi này nọ trên forum hơn.

Hơi dài dòng một chút như trên, tóm lại tôi đang phân vân một chiếc xe cũ đã đi tầm 5 đến 7 năm, tầm giá khoảng từ 500-700 không có lỗi gì nặng, xác định mua về đâu tư thêm 100 nữa thay hết nhưng bộ phận đã đến kỳ cần phải thay, Xin hỏi các bác nên Chọn em nào : E? C? Series 3? Series 5?

Có nên đổi từ xe Hàn sang xe Đức? Hiện tại xe tôi đang dùng (Sonata) cũng khá hài lòng, xe lành cứ đổ xăng là chạy.

Xin cảm ơn.
- em có 1 thời gian đi xe đức, em đi xe củ 8 , 9 và có xe củ hơn 12 tuổi. Em thấy không hư vặt gì ngược lại tốt hơn xe nhật.
- vấn đề không phải xe lỗi mà do lỗi ở thợ không chuẩn đúng bệnh.
- không riêng gì xe đức .hieejn em đang đi xe nhật cũng bị hành hẹ muốn điên luôn.
- nhà em có con cảmy 2004. Bị bệnh máy lạnh lúc lạnh lúc không. Em mang vào toyota bến thành đến lần thứ 4 mới chuẩn doán đúng bệnh.
Hiện tượng là vầy. Máy lạnh chạy khoản 1 tiếng thì mất lạnh, tất chừng 30 phút thì lạnh lại.
Lần 1: em mang vào toyota bến thành kiểm tra , để lại 1 ngày thì bảo xe bị hư cảm biến ---> thay cảm biến. Em lấy xe về kết quả vẫn vậy.
Lần 2: em mang vô lại thì xac bác phán máy lạnh bị dơ ---> vệ sinh . Em để xe lại cho cac chú test 2 ngày mới lấy xe. Các chú bảo ok hết em lấy xe về thì vẫn y như củ.
Lần 3: em mang vào các chú lại bảo có lẽ dàn lạnh lâu quá bị hư. Tháo ra kiểm tra thì dàn lạnh em mới thay chưa được 1 năm,không hư gì cả.
- em lại mang xe về , vào rom xem thì thấy hiện tượng giống bị đóng băng.
Lần 4: em mang xe vào em tự phán bệnh cho các chú là bị đóng băng. Anh kỹ thuật chẳng kiểm tra gì nữa mà phán ngay thay van điều tiết.
- sau lần 4 thì may thay máy lạnh xe em ổn.
---> em nghĩ toyota bến thành trần hưng đạo ( samco). Chuyên về to mỗi ngày chữa mấy trăm xe mà còn vậy.
---> tìm 1 thợ sữ chữa chăm sóc cho mec, bi, vw ở vn thì khó lắm.

Hạng B2
4/1/08
140
71
28
Đang thấy có mấy em C300 được không các bác? Giá tầm nhiêu là vừa với xe đã chạy 7-8 vạn?

để em hiền
1/4/05
3.801
93.724
113
Không phải khi không người ta tôn toy lên hàng xe thánh. Có anh ôm con innova chạy 250k mới phát hiện ra lỗi duy nhất của nó là: ngưng chạy khi hết xăng ! Những con xe nhật (gọi xuất xứ Nhật thỉ đúng hơn) cho người chủ cái cảm giác nhẹ đầu không phải lo nghĩ nhiều về nó, chỉ là ra cao tốc hay quốc lộ phải cẩn thận hơn do nó không bảo vệ mạng mình tốt như xe Đức được.

Trở về phía chủ thớt, em nhấn mạnh 1 lần nữa là muốn đi xe Đức không cần phải xem lại túi mình hiện có bao nhiêu tiền đâu ạ. Quan trọng nhất là thu nhập bao nhiêu mỗi tháng, có nhiều thời gian không (nhiều ông làm thuê thu nhập cả 100tr/ tháng mà chạy suốt từ t2 - 17 chỉ nghỉ được CN thì thời gian đâu mà offline với cả sửa xe). Nên nếu bác đang làm chủ (chủ động về thời gian) thì cứ theo đầu thớt mà chơi, có gì rảnh chạy qua mấy anh như cubibmw ứng cứu cho vừa rẻ vừa lành. Nếu bác đang làm công ăn lương( hẳn là lương bác cũng khá nên mới dám rờ vô xe Đức), nên làm con đời cao tí, thiếu tiền thì trả góp cho nhẹ đầu hơn cái khoản xắp xếp thời giờ cho nó bác à.

Hạng B2
4/1/08
140
71
28
Không phải khi không người ta tôn toy lên hàng xe thánh. Có anh ôm con innova chạy 250k mới phát hiện ra lỗi duy nhất của nó là: ngưng chạy khi hết xăng ! Những con xe nhật (gọi xuất xứ Nhật thỉ đúng hơn) cho người chủ cái cảm giác nhẹ đầu không phải lo nghĩ nhiều về nó, chỉ là ra cao tốc hay quốc lộ phải cẩn thận hơn do nó không bảo vệ mạng mình tốt như xe Đức được.

Trở về phía chủ thớt, em nhấn mạnh 1 lần nữa là muốn đi xe Đức không cần phải xem lại túi mình hiện có bao nhiêu tiền đâu ạ. Quan trọng nhất là thu nhập bao nhiêu mỗi tháng, có nhiều thời gian không (nhiều ông làm thuê thu nhập cả 100tr/ tháng mà chạy suốt từ t2 - 17 chỉ nghỉ được CN thì thời gian đâu mà offline với cả sửa xe). Nên nếu bác đang làm chủ (chủ động về thời gian) thì cứ theo đầu thớt mà chơi, có gì rảnh chạy qua mấy anh như cubibmw ứng cứu cho vừa rẻ vừa lành. Nếu bác đang làm công ăn lương( hẳn là lương bác cũng khá nên mới dám rờ vô xe Đức), nên làm con đời cao tí, thiếu tiền thì trả góp cho nhẹ đầu hơn cái khoản xắp xếp thời giờ cho nó bác à.

Thánks bác đã tư vấn nhiệt tình, đúng thật, đi làm thuê tuần sáu ngày busy rồi còn mỗi chủ nhật để dành cho gia đình, chả lẽ lại cắt nốt dành cho tình yêu BMW hay Mec. Trường hợp của tôi thì xe chẳng qua thi thoảng đi chơi đi làm đã có xe của công ty rồi, nên em nó có hắt hơi sổ mũi vài lần trong tháng cũng chả ảnh hưởng gì, miễn sao khi có trip cùng gia đình thì em nó phải bon bon trên đường là được, đừng để vợ con đứng lề đường chờ xe cứu hộ tới.

• Like
Reactions: Tuckey2011
Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Kiến thức em thì k uyên thâm như mấy bác trên này nhưng nếu có cơ hội em cũng chơi BMW còn khả năng thì cứ thử, thế giới mà k có người mạo hiểm thì làm gì phát triển :) Huống chi trên này đầy người có thể hỗ trợ bác chứ đâu phải 1 mình bác đi 1 con đường.
Ai sợ xe Đức um thì kệ họ cái gì cũng có lí do, họ k có tgian chăm sóc và tìm hiểu "xế" thì họ sợ chứ ai đã xem BMW là đam mê thì có tài khoản nhiêu họ cũng chọn BMW thôi :) Dòng Mer nào mới ra em cũng đc mời đi xem và lái thử nhưng nếu có tài xế thì em chọn Mer, còn tự lái thì luôn là BMW (ai nghĩ nâng bi kệ họ, đam mê của mình miễn k hại ai thôi).
Bác muốn thử BMW inb e cái contact, e giới thiệu bác chiếc 320i 2010 (e90) sx và đky 2010 odo 80xxx, tình trạng xe có sơn lại phần đuôi và cửa xe do va quẹt, chưa đâm đụng, thuỷ kích gì nhưng nội thất hơi xấu do chủ xe là nữ k chăm chút nhiều và nhà có điều kiện (mới lên 528i 2016 nên bán xe) giá ra đi là 6xx còn thương lượng, ước tính dọn của e tầm 30-40 hoặc hơn nhưng chắc nhỏ hơn con số 100 của bác (dân k chuyên nên đoán thế thôi :D). Cái hối hận nhất của đời người là có cơ hội mà k dám thử thôi chứ sai thì cuộc đời nó xảy ra hoài :D Chúc bác sớm có quyết định.

• Like
Reactions: E90