Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Nâng cấp dàn lạnh từ 1 thành 2?

Hạng B1
20/9/03
50
0
0
Sài Gòn - Vietnam
Bác sĩ ui, ai ngồi ghế sau xe Magnus cũng than "nóng quá", vì người ngồi sau chỉ được "ké" hơi lạnh thổi từ phía trước, phía sau không có. Mà nếu chỉnh chế độ lạnh cho người phía sau có thể mát được thì người ngồi trước phải chịu lạnh run, bất tiện quá [&:] Mấy hôm nay xe em bị hành-khách-ngồi-ở-băng-sau chê hòai, thậm chí còn bị đánh giá thua cả Zace (vì zace có 2 dàn lạnh) :(

Bác có biết chỗ nào nhận làm dàn lạnh từ 1 thành 2 như ở xe Zace không? Em thấy có thể trổ cửa cho giàn lạnh thứ 2 ở phần để tay giữa 2 ghế trước cho giống Camry được đó, nhưng không biết về kỹ thuật có làm được hay không? Tks

RE: Nâng cấp dàn lạnh từ 1 thành 2?

em nghĩ bác phải nâng cấp cả máy lạnh nữa... sau đó nâng cấp máy luôn :D(vì người ta không thiết kế đủ công suất cho dàn lạnh lớn hơn đó mà !)... nói túm lại bác nên thay máy và dàn lạnh... nó sẽ lạnh thấu xương luôn đó. Máy lạnh xe bus là cực lạnh đó :D Đùa bác tí thôi. Em nghĩ là bác làm như thế chỉ có thể gọi là chuyển họng xả lạnh đến vị trí khác thôi.... Bác làm xong chỉ chổ cho em làm với nhé

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Bác nối đường ống lạnh dưới chân nối vào đó. Để sử dụng "2 dàn" thì bác chỉnh gió theo 2 hướng: thổi vào mặt và dưới chân.
Khi nào bác làm xong cho em xem để bắt chước nhé. Xe nhà em ngồi sau cũng không được lạnh

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Nên làm theo kiểu Premacy
nó cón cái ống nhựa mỏng lét chạy từ hộp chia gió phía trước chui qua dưới lớp thảm trải sàn chui tiếp qua gầm 2 ghế trước sau đó ngoi lên làm mát cho 2 người ngồi băng ghế sau
đảm bảo thoáng hơn
các bác không tin thì cứ thò tay xuống dưới ghế lái và phụ mà xem

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Việc lắp thêm 1 dàn lạnh không phải là không thể, nhưng sẽ vướng mắc ở nhiều điểm, bác xem để tham khảo nhé :
1. Bác định để dàn lạnh thứ 2 ở đâu, thường thì xe Sedan nếu có 2 dàn lạnh thì dàn thứ 2 sẽ nằm ở Tableau sau, kết hợp chung với cái tủ lạnh luôn (ice-box), việc đục khóet nội thất xe như thế em nghĩ là không nên, chưa kể là không gian xe Sedan thuờng không chừa chỗ dư dả để thiết kế thêm như vậy...
2. Cửa gió bác sẽ bố trí như thế nào, ở xe 2 dàn mà em biết thì cửa gió sẽ nằm ở chổ tay vịn băng sau, tức là phải có hệ ống gen luồn từ cốp sau lên,việc lắp thêm như thế khó mà thực hiện 1 cách có thẩm mỹ được.
3. Với bộ lạnh thứ 2 này thì mọi tính năng chỉnh lạnh "tự động" của con Magnus sẽ coi như đi tong, vì nếu 2 dàn lạnh thì buộc lòng phải có 1 cơ cấu chấp hành kết hợp cả 2 dàn để bảo đảm hiệu suất làm lạnh, khi có dàn thứ 2 thì dàn thứ nhất họat động cũng phải phần nào phụ thuộc vào dàn 2, bộ tự động theo xe buộc lòng phải bỏ đi thôi....[&:]
Đó là tạm không tính tới Công suất máy nén (đa phần có hệ số dư chấp nhận được!) và yếu tố mất giá xe khi bán lại vì người ta hoảng do xe bị mất gin....!;)
Còn để khắc phục tình trạng hiện thời, em nghĩ bác cứ để chế độ gío thổi dưới chân, lúc đó sẽ có 1 luồng gió luồn dưới băng ghế trước đi ra phía sau, nếu nó đủ mạnh thì sẽ làm mát phía sau tốt lắm đó...!
Còn nếu họ vẫn than quá, thì gọi 8232323 cho họ đi con Zace DX, lúc đó coi có năn nỉ qua ngồi con "Limousine 4 cửa" của bác không thì biết....!:D

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Bác sĩ ơi nếu cứ để gío lạnh chui qua gầm ghế cho mát chân người ngồi sau thì chắc khoảng 15 phút chân tôi nó tê cứng luôn mà, khỏi côn phanh gì được, theo tôi chỉ có cách chế thêm cái ống dẫn hơi lạnh như xe Premacy thiết kế hơi bị hay đấy mà rất hiệu quả và đơn giản.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: hainv

Bác sĩ ơi nếu cứ để gío lạnh chui qua gầm ghế cho mát chân người ngồi sau thì chắc khoảng 15 phút chân tôi nó tê cứng luôn mà, khỏi côn phanh gì được, theo tôi chỉ có cách chế thêm cái ống dẫn hơi lạnh như xe Premacy thiết kế hơi bị hay đấy mà rất hiệu quả và đơn giản.
Hehehe, em nghĩ là cặp ống của Premacy mà bác cũng chỉ thổi gió khi để chế độ vừa trên vừa dưới....!:) Em không biết là nó thổi độc lập được, thế mới quê xệ....!;)
Em đi xe hay mang giày Das nên không bị lạnh, hihihi...!:D

Hạng B1
20/9/03
50
0
0
Sài Gòn - Vietnam

em bị chê rồi nên mới tức đó bác, lại là... phụ huynh nữa nên phải... nhờ bác giúp thôi [&:] Mà nghĩ lại cũng đúng, ngồi sau bị nóng quá, nhất là trong những ngày trời nắng thì không khác gì 1 cực hình. Em thấy mấy con Camry 3.0 hoặc Mer có dàn lạnh thứ 2 trổ cửa gió ở "cái ụ" giữa 2 ghế trước đó, tức là chỗ để tay/hộp để đồ ở... giữa 2 ghế trước đó, hihihi, loay hoay mãi cũng không biết phải mô tả cái chỗ "khó nói" đó thế nào, [8D] nhưng mặt sau của cái chỗ để tay đó hướng về hàng ghế sau, và đủ chỗ để lắp 2 cửa thông gió vì hiện nay thay vì lắp cửa gió, nó đang là hộp đựng tàn thuốc lá.

Đây rồi, nếu lắp được nó sẽ trông tương tự thế này:

Không biết khi "hy sinh" chức năng thổi gió dưới chân để thổi cho dàn lạnh chế thứ 2, có hiệu quả không bác? vì em cảm giác luồng gió dưới chân rất yếu, chỉ có thể nhận biết khi xe chạy ở tốc độ cao thôi.

Nick nhái
8/8/04
11
0
0
XAMBACO JSC

To: Bác trẻ mãi không già, theo em bác chỉ cần gắn một cái quạt gió ngay chổ bác cần gắn thêm giàn lạnh, đảm bảo với bác sẻ xuất hiện hiện tượng đối lưu không khí mãnh liệt trong xe của bác và chổ nào nóng nó sẻ mát hơn còn chổ nào đang mát sẻ nóng lên chút xíu bác nghiên kíu cái giải pháp của em xem, nếu thành công em chỉ xin 1 chai ken lạnh thôi :D:D:D:D

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Cái đó chỉ là cửa gió ra sau thôi bác ạ, không phải là giàn lạnh thứ 2 như bác nghĩ đâu. Nếu bác quyết tâm đến thế thì hôm nào Offline anh em ta tính tiếp nhá!:D