Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Nâng cấp loa gắn cửa xe

Hạng B2
1/9/04
283
1
18
RE: Nâng cấp loa gắn cửa xe

Làm tới luôn đi bác. Lỡ chơi rồi cho nó tới bến luôn. Hôm trước em có cài cd pioneer 1Din đăng mãi chẳng bác nào thèm đọc bèn đem gắn luôn. Cộng thêm 1 Din gồm: 2 đồng hồ Equalizer, 1 nhiệt độ, 1 voltage vào nữa là vừa 2 din . Nhìn cũng bắt mắt. Mai em pót hinh cho các bác xem.

Hạng B2
13/1/05
126
11
18
earth!

Trích đoạn: haisnguyen

Kết luận: nâng cấp đáng tiền.

good choice

Infinity Kappa speakers xài rất tốt.

ngoài ra còn có nhiều hiệu khác tốt như: Eclipse, JL audio, Focal, Image Dynamic, Polk Audio....

các bác nên mua component có tweeters nghe mới đã tai, nhớ gắn crossovers không thôi tweeters dễ bị cháy lắm.

• Like
Reactions: hcmatcc22
Tập Lái
16/1/05
41
1
6

............ Tôi thì muốn dùng cái loại 2 din có màn hình luôn (trông giống của xe mondeo đó). Tôi đang ngắm cái KenWood Excelon 7015/9015 có DVD, CD, MP3, màn hình, giá ở Thanh Tùng Audio (đối diện cổng Bộ TM đường NQ) là 1450$. bác nào có cao kiến xin vui lòng chỉ giáo.
[/quote]

To haisnguyen

Em có một số ý kiến với bác thế này, cưa riêng cá nhân em (Profi Car Audio & Video)
Nếu bác có ý định thay đầu head unit khác mà dùng cưa Kenwood thì ko nên. Bác xem hình em gửi ở dưới có phải đúng lọai đó ko? Theo Modell mà bác ghi là 7015/9015, bên em tên đầy đủ là DDX 7025.

Giá ở nhà 1450,-USD bên em 1200,-Euro như thế cũng ngang nhau thôi. Chất lượng hàng ở nhà so với bên này, ở đâu tốt hơn em ko biết được.
Về chất lượng hàng, em có thể nói với bác thế này, hàng Car-Audio của Kenwood từ trước tới giờ chưa lúc nào có tiếng tăm cả, chất lượng âm thanh đưa ra ko được trung thực như Alpine hay Pioneer.
Về hình ảnh, độ phân giải vẫn chưa cao, nên hình ảnh vẫn ko được nét lắm, mặc dù đã thử bằng đĩa DVD chất lượng tốt.
Về mẫu mã, nếu nhìn thóang qua thấy đẹp, nhưng nếu nhìn kỹ sẽ thấy bình thường, ko được chau chuot về hình dáng, chóng xuống mã.
Có một điều bác lưu ý giúp em. Lọai này ko đọc được đĩa nhái đâu bác a. Có đọc được cũng hay bị vấp liên tục đáy. Ngòai ra khi bác mua lọai này rồi, nếu muốn được thành Dolby-Digital 5+1 phải thêm mấy trăm USD nữa để mua thêm Digital Prozessor KDS-P901.
Chúc bác có được sụ lụa chọn đúng đắn.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
1/9/04
283
1
18

Trích đoạn: seaman

Làm tới luôn đi bác. Lỡ chơi rồi cho nó tới bến luôn. Hôm trước em có cài cd pioneer 1Din đăng mãi chẳng bác nào thèm đọc bèn đem gắn luôn. Cộng thêm 1 Din gồm: 2 đồng hồ Equalizer, 1 nhiệt độ, 1 voltage vào nữa là vừa 2 din . Nhìn cũng bắt mắt. Mai em pót hinh cho các bác xem.
Em post mấy tấm các bác xem thử nhé

Đây là cái portable DVD (USD200) + WIRELESS FM (USD35)

Lúc đầu em cũng định gắn bộ DVD như các bác đang bàn đến nhưng cuối cùng thì thấy như sau nên không làm nữa:
1) Kén đĩa
2) Chi fí cao (abt 1400usd) vs abt 500usd như bộ của em.

Vả lại cái portable DVD của em có thể móc ra ghế sau cho cu nhóc coi hoạt hình rất tiện

Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway

Bác Seaman mua cái din có nhiệt độ ở đâu vậy? cái CD receiver Pioneer bác mua tới 500 là đắt đó. tiền đó có thể mua được Cd/DVD/MP3 receiver rồi. tôi cũng đang tính cái loại 1 din thôi (sau khi nghe các bác goldblumen và daveP) nhưng mà không biết còn 1 din nữa thì bỏ cái gì vào?

Hạng B2
1/9/04
283
1
18

Trích đoạn: haisnguyen

Bác Seaman mua cái din có nhiệt độ ở đâu vậy? cái CD receiver Pioneer bác mua tới 500 là đắt đó. tiền đó có thể mua được Cd/DVD/MP3 receiver rồi. tôi cũng đang tính cái loại 1 din thôi (sau khi nghe các bác goldblumen và daveP) nhưng mà không biết còn 1 din nữa thì bỏ cái gì vào?

Cái CD pioneer em mua 250us ở bestbuy . Còn cái Din có đồng hồ báo nhiệt độ (made in korea) mua ở Nguyễn Biểu (đối diện BMW) giá 1t8 (mắc quá nhưng em ko muốn chờ mua bên Korea về nên lấy đại luôn). Cái này bên đó khoảng USD50 thôi .

À hôm qua em ra Nhật tảo nó cũng có may cái tương tự giá 1t7.

Hạng B2
17/5/07
310
102
43

Em nhận được loa và gắn lên xe rồi. chi phí tổng cộng 260USD/4 chiếc. Sau đây là vài hình ảnh và nhận xét xin báo cáo các bác:

1 Cặp Infinity Kappa 57.2i, Công suất 225W/chiếc

1 cặp Infinity Kappa 62.5i, công suất 300W/chiếc

So sánh với loa gắn theo xe Premacy bên trái và Infinity Kappa bên phải

Cặp gắn cửa trước:

Cặp gắn cửa sau:

Nhận xét: Loa gắn theo xe rất nhẹ, cục nam châm của loa bé xíu, màng loa bằng giấy (không phù hợp cho xe hơi), không có loa treble ->trị giá dưới 10USD/chiếc.

Sau khi lắp xong (thời gian khoảng 45' - tất cả các phụ kiện cần thiết đều có sẵn trong hộp), âm thanh nghe hay hơn hẳn - tone nào ra tone ấy chứ không nghe như đài cát-xét để trong thùng phuy như trước kia, mặc dù vẫn sử dụng đầu CD kèm theo xe.

Kết luận: nâng cấp đáng tiền.

Hi bác
loa bác đặt ebay hết hả?cho mình hỏi có treb di kèm và biến tầng k?
âmpli bac dung e nào? co can gan sub dien thêm k?

cám on bác nhiu.

Hạng B2
17/5/07
310
102
43

loa=1 vấn đề rầt to!chọn được loa hay hợp với ampli cũng là 1 vấn đề!;)
giá cả nói lên chất lượng tương đối chính xác...ví dụ như cùng 1 hãng ,cùng kích thước nhưng giá cả chênh lệch cả chục lần
Mô hình lắp loa vừa phải nhất là coaxial ở sau và component ở cửa trước!Còn về mua loa nào thì còn phụ thuộc vào loại nhạc mà mình
thích!Kích thước cục nam châm của loa càng lớn thì tiếng bass càng mạnh..
Còn về yếu tố đánh giá loa tốt hay không trong trường hợp ta không được nghe thử [>:]thì nên đánh giá chất lương theo độ nhạy(tần số hoạt động) của loa(chứ không theo công suất)Ví dụ so sánh
1 Component 13cm BLAUPUKT TSC 132 có công suất 150w(quá nhiều,kêu sẽ rất to),tần số 70-2000gh..giá 61$(quá bèo)

2.coaxial 13cm (lí thuyết sẽ rẻ hơn component) MAGNAT X-trema1320 công suất 130w(ít hơn) tần số 38-40000gH(đáng chú ý)..giá 245$[:-]

type đến đây mệt quá xin phép nghỉ

Hi bác
neu choi loa truoc và sau component luôn thì ok k?