vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
Cuối năm, em lại tranh thủ tiến hành tiếp các dự định nâng cấp cho em ếch lác của mình. Lần này bước vào step nâng cấp/cải thiện cho dàn gầm. Trước tiên là cao su, rôtuyn (bushing, ball joint).

Gầm xe thì quá nhiều loại cao su bushing, nhưng ảnh hưởng nhiều nhất là control arm trước, sau. Thanh cân bằng trước (front swaybar) còn ảnh hưởng ít nhiều tới handling của xe. Tham khảo một số hiệu, em chọn Moog - made in USA, là hàng thay thế có chất lượng tương đương hoặc hơn hàng stock, và phần lớn phụ kiện gầm bệ đều có, chỉ ko dám chắc là fit 100% cho Escape thị trường Châu Á. Thôi cứ order theo Escape 01-04 Mỹ

Moog all moog

Front control arm, item #12. Món này có thể restore like new bằng cách order luôn cả cặp arm, option này nặng nề cả xu lẫn kí

Tháo xe

Cao su càng A, MOOG K8836, 32.06$/cặp

Done

Cao su bắt arm vào bệ xe, MOOG K200246, 21.06$/cặp

Cảo cảo, tháo mấy món này là bước chua chát nhất

Old vs New

Rotuyn trụ trước, hàng MOOG có sẵn ốc châm mỡ bò ở dưới

Done

Lắp xong nó lòi 1 cái vòi như thế này :cool::D

Front sway bar bushing

Món này ban đầu em tính thay thế bằng polyurethane bushing, chất liệu này được dùng khá rộng rãi để thay thế bushing bằng cao su, improve handling và gần như ko cần phải thay thế. Polyurethane có tính chất ko bị biến dạng, cực ít nén như cao su, ko bị nhớ, truyền động nhanh hơn => stiffer handling (lái bén hơn), ngược lại sẽ làm xe bị rần hơn nếu mặt đường xấu.

Suy đi nghĩ lại đk đường xá VN, vả lại món này thì ko có hàng cho escape mà chỉ có universal, phải mua thêm mounting kit + modify 1 chút nên thôi chọn luôn MOOG.
Polyurethane bushing

Cả bộ bằng poly bán ở Úc ~ 200$

Hàng cũ, đã mòn và mềm èo, muốn hỏng

new Moog, cứng ngắc và đầy đặn, K200801, 17.74$/cặp

Rotuyn cân bằng, món này em mua theo Escape 01-04 USA, là cây ngắn, tạm thời để dành cho next step. Bác nào xài loại rotuyn cân bằng ngắn có thể order về thay thế. Bơm mỡ 2 đầu, thân to chắc đúng kiểu Mỹ ;). So sánh 2 cây là biết chất lượng (cây em đang gắn chắc là hàng Thái). Moog K80104, 19.98$/cặp.

Control arm sau, Escape gồm 2 cây, cây chỉnh độ chụm trên và cây arm dưới. Mỗi cây gồm cao su nhỏ và rôtuyn trụ. Em mua 2 món cho cây arm dưới.

Rôtuyn trụ - Moog K500135, 48.12$/cặp, Cao su sau dưới K200360 - 27.34$/cặp

Tuy nhiên cây arm sau của Escape ở VN (hình như tất cả các đời) là loại tròn. Loại này không thay thế được bushing

Arm của Escape bên Mỹ có cả 2 loại tròn và dẹp, em nghe nói Mondeo ở VN cũng xài loại dẹp?

Trên tinh thần là phải replace cặp arm này bằng loại dẹp, và để dành 2 món bushing kia

Tạm thời hài lòng với phần arm trước, đợi thêm step sau :confused:

Happy weekends các bác!

Updated: Em cập nhật thêm 1 tí phần rôtuyn trụ. Do rôtuyn cũ tháo ra có thể ảnh hưởng tới "rơ-nia" của bề mặt tiếp xúc giữa càng A & rôtuyn trụ, nên khi cảo vào, chịu tải xe lớn, đường xấu có thể bị tụt, nhóm rôtuyn xuống. Nên món này khi gắn tốt nhất nên chích điện cho chắc chắn lại.

Xe em test thử hôm qua, hôm nay lên hãng phát hiện bị nhóm cũng nhiều, phải tháo ra "chích điện" lại cho yên tâm :p. Một số loại rôtuyn trụ (loại bán ở đây), có kèm theo phe giữ, tuy nhiên phe cũng ko chắc chắn lắm. Các bác lưu ý.

Bơm mỡ lại cho em nó

Phần 2: http://www.otosaigon.com/forum/FindPost/8469257

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/8/13
505
220
43
Re: Nâng cấp một chút cho dàn gầm Escape

Rất thích các bài nâng cấp xe của bác, em vẫn đang cố đu theo bác đây, dĩ nhiên có chọn lọc vì ko đủ sức. Keke

Thank bác đã review !

Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
46
Hanoi, Vietnam

Bác Vpb có nguồn khai thác hay quad, em luu lại để học tập bác

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43

He he tks 2 cụ, hôm nay em phang ầm ầm thử qua đường xấu test thử thấy ok. Có tinh thần chiến tiếp các món còn thiếu.

• Like
Reactions: smithnguyen
Hạng B2
4/4/11
145
4
18

Hôm qua rủ rê qua caffee test xe luôn mà không chịu qua nha!Lo lên đây nhiều chuyện!Nhớ đó nha!ekekekekekeke

Hạng D
17/4/06
1.429
15
38
55

hình như bác cũng thay cặp vỏ mới à ?, thấy cặp BS bên cạnh luôn.
quá định luôn rồi

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43

khikhoa nói:
Hôm qua rủ rê qua caffee test xe luôn mà không chịu qua nha!Lo lên đây nhiều chuyện!Nhớ đó nha!ekekekekekeke
Đang bên Cres nè ông

thanhnn nói:
quá định luôn rồi
Dạ cặp BS cũng xài 1 thời gian rồi bác, em gắn đằng sau, em còn dư 1 quả mit đang tính mua thêm 1 cái mit cho tương đồng, có bác nào còn dư hàng lướt anh em giao lưu ạ

Hạng B2
4/4/11
145
4
18

vpb nói:
khikhoa nói:
Đang bên Cres nè ông

thanhnn nói:
quá định luôn rồi
Dạ cặp BS cũng xài 1 thời gian rồi bác, em gắn đằng sau, em còn dư 1 quả mit đang tính mua thêm 1 cái mit cho tương đồng, có bác nào còn dư hàng lướt anh em giao lưu ạ
Khi nào hái được thêm 1 quả MIT thì giao lưu a cặp BS nha.

Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
46
Hanoi, Vietnam

Dự án cruise control của bác VPB thế nào rồi, em lấy 2.3 nên ko dùng dc cái servo đã order về.

Bác có nhu cầu con servo ko?

Last edited by a moderator: