Hạng B1
22/4/10
78
9
8
bộ này có phải là làm phụ tùng thay thế chính hãng không các bác, em xem vài bài review của Mẽo thì optiion của nó là có cái này luôn, DVD thò thụt

Hạng B2
20/10/07
278
28
28
53
Em đnag máu bid một chú (DVD-GPS) đây. Không biết ở Hà nội có bác nào giúp em lắp được không nhỉ?

Hạng D
21/9/04
1.361
9.063
113
Saigon
www.dongbich.com
bigdog nói:
xe bác ko có màn hình thì sao ra đc Video in Motion và GPS
bác phải upgrace lên comand rồi re-code cái COmand thì mới ra đc màn hình mà có màn hình thì mới có Video in motion, GPS...
đừng mua COmand NTG-2.5 nhé. vì cái này muốn xem đc DVD khi chạy (video in motion) thì phải mua can Filter.

Em hiểu là phải upgrade từ Audio 20 lên Comand mới (?) nhưng khổ là chưa rõ lắm các bước cần làm ra sao, em có google thì ra được 1 nùi tài liệu toàn tiếng Anh nhưng chưa biết phải bắt đầu từ đâu:
[link]http://www.mercupgrades.com/W211+E-class-15.html.[/link]

Còn 6 CD Changer có liên quan gì tới Comand không bác vì 6 CD Changer của em đã bị hư.

Hạng D
21/9/04
1.361
9.063
113
Saigon
www.dongbich.com
Đây là thông tin về COMAND em dịch tạm từ google

Hệ Thống Quản lý buồng lái và dữ liệu
- viết tắt Comand - hoạt động như một "trung tâm chỉ huy" cho tất cả âm thanh , viễn thông và các chức năng trên xe Mercedes-Benz. Tùy thuộc vào đặc điểm kỹ thuật xe, chức năng như các đài phát thanh , CD player, DVD player, hệ thống dẫn đường với định tuyến động , và các bộ khuếch đại là tất cả tích hợp trong hệ thống COMAND.

Một bộ xử lý hiệu suất cao điều khiển hệ thống và quản lý các chương trình khác nhau. Tùy thuộc yêu cầu của lái xe, hệ
CD changer, hệ thống âm thanh, truyền hình , điện thoạiLinguatronic khiển bằng giọng nói cũng có thể được liên kết đến COMAND qua một hệ thống sợi quang học có tên kỹ thuật là D2B hoặc MOST.

Các COMAND APS là hệ thống bao gồm một máy tính điều hướng dùng một
DVD player trong khởi động.
=======================

Vậy là cái E200K '04 của em đang xài Audio 20, em sẽ phải "ấp" nó lên COMAND APS rồi mua thêm ví dụ đầu DVD, navigation (i.e Vietmap), CD Changer và kết nối vô nó?

Ở Sài Gòn tiệm nào làm được vậy các bác...

Last edited by a moderator:
Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội
là plug and play.. mua về cắm vào và dùng Star coding lại là ok..
nếu xe bác prefacelift thì mua Comand DVD..
Facelift thì bắt buộc phải mua Comand NTG 2.5 nếu ko muốn đi dây
thế thôi..
CD changer của bác nếu hỏng mắt thì đem ra thợ thay mắt.. nó có cái cáp quang cắm vào Audio 20.. bác bỏ Audio 20 thì cắm cái đó vào Comand... nếu ko cắm thì ko xài đc CD charger..
à quên cho em hỏi.. Audio 20 của bác có ổ băng casset ko ? vì có trường hợp e thấy xe đời trước 2005 muốn lắp Comand DVD thì phải đi dây ?
mất trên dưới 1 củ.....

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/9/04
1.361
9.063
113
Saigon
www.dongbich.com
bigdog nói:
là plug and play.. mua về cắm vào và dùng Star coding lại là ok..
nếu xe bác prefacelift thì mua Comand DVD..
Cám ơn bác, em sẽ tìm theo hướng này.

bigdog nói:
CD changer của bác nếu hỏng mắt thì đem ra thợ thay mắt.. nó có cái cáp quang cắm vào Audio 20.. bác bỏ Audio 20 thì cắm cái đó vào Comand... nếu ko cắm thì ko xài đc CD charger..
à quên cho em hỏi.. Audio 20 của bác có ổ băng casset ko ? vì có trường hợp e thấy xe đời trước 2005 muốn lắp Comand DVD thì phải đi dây ?
mất trên dưới 1 củ.....
Em mới lấy con này về, chỉ nghe chủ trước bảo là hỏng 6 CD Changer (không có băng cassette) nên cũng chưa hỏi rõ là hỏng như thế nào, nhưng nó vẫn còn 1 khe để nhét CD vào (chỉ được 1 đĩa) nên em cũng phân vân không quyết có nên sửa hay không, hình nó đây

Nếu COMAND DVD mắc và không tìm ra đơn vị lắp đặt chắc em sẽ đi theo hướng GPS rời (như của bác Lơ bán) hoặc xài Car holder gắn con Bold 9000 của em (dùng trekbuddy dẫn đường tạm), phần âm thanh thì xài iPod để phát sóng qua FM nghe stereo

Phần DVD thì như bác VinhNam có giới thiệu tụi Mẹc có giới thiệu car kits cho iPad, em sẽ gắn vào ghế sau :D

Cám ơn bác đã tư vấn

Hạng D
21/9/04
1.361
9.063
113
Saigon
www.dongbich.com
@bác bigdog, cám ơn đã tư vấn em qua "dây thép", em đã gúc-gồ và được thông tin về 1 em COMAND DVD như sau, nhờ bác xem giúp em có tương thích không?[link=http://cgi.ebay.co.uk/Mercedes-Benz-COMAND-W211-7023-rear-TV-connector-/260671851578?pt=UK_CarsParts_Vehicles_CarParts_SM&hash=item3cb140cc3a]

Mercedes-Benz COMAND W211 7023 + rear TV connector</h1>
[/link] </h1>

[/b]

Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội
vậy thì...
xe bác đã là AUDIO 20 CD.. vậy thì việc retrofit COMAND DVD hơi khó..

để em gt thế này cho bác dễ hiểu..
nếu xe bác là AUDIO 20 Cassett, có ổ bằng Cassett thì việc retrofit COmand DVD quá đớn giản,, chỉ việc plug and play,, vì AUDIO 20 Cassett nó có sẵn AGW.. còn Audio 20 CD nó lại dùng buil in amp, vì thế muốn retrofit cái COMAND DVD này thì bác buộc phải lắp thêm cái AGW nữa..
cái âm ly đặt ở cốp sau cho COMAND DVD..
bác cần cái này

http://www.comandonline.c...amp;cat=282&page=1

dây dẫn... cho AGW.. và AGW.. nữa
[link]http://www.comandonline.co.uk/mercedes_agw.html[/link]

có cách 2 đơn giản hơn..
bác mua COMAND NTG 2.5...
rồi mua bộ cáp chuyển...
thì đơn giản là là plug and play.. bác ko cần đi dây cho amp.. vì COMAND NTG 2.5 nó cũng build in AMP như cái AUDIO 20 CD..