Có nên cấm xe máy ở TP.HCM?

• Nên

Bình chọn: 137 58,3%
  • Không nên

Bình chọn: 27 11,5%
  • Chưa phải lúc này

Bình chọn: 67 28,5%
  • Ý kiến khác (mời các bác bình luận)

Bình chọn: 4 1,7%

• Total voters
    235
Hạng B1
15/9/16
55
30
18
47
Vâng, cũng biết dẫn chứng Bangkok cơ đấy, thế thử hỏi vị Tiến Sĩ học cao hiểu rộng này đã tận mắt thấy Bangkok bao giờ chưa, thấy được hạ tầng giao thông cũng như phương tiện công cộng của Bangkok phát triển kinh khủng tới mức nào chưa. Vậy mà vẫn có 265 xe máy/1000 dân đấy. TP.HCM là nơi tới tận 2020 mới có tuyến tàu điện đầu tiên, xin hỏi vị ông tới bao giờ mới cấm được.

P/s: Với cả ông nói không bao lấy cái nghèo ra bao biện được, vậy tôi xin đề xuất cấm mợ hết mấy loại xe giá dưới... 5 tỷ đi. Chừa đường cho những cỗ xe sang trọng và an toàn bậc nhất chuyên chở những thành phần tinh hoa xã hội cũng như các bậc quan phụ mẫu hết lòng vì nước vì dân, còn lũ con giời suốt ngày phàn nàn xã hội nhưng không có khả năng mua xe 5 tỷ đổ lên đều là vô dụng hết, cho đi bộ với xe buýt tất. Như vậy vừa văn minh lịch sự vừa giảm thiểu tai nạn phải không ạ.
Nhảm!

Hạng B1
15/9/16
55
30
18
47
PGSTS ngu như bò!
Hãy hỏi những ngường hàng ngày ra đường đó họ đi đâu? tui dám chắc đa phần là vì miếng cơm manh áo, đi học mà toàn tập trung vào nội thành thì bảo sao ko kẹt?. Đúng ra là không cấp phép xây dựng thêm cao ốc, quy hoạch bài bản rồi dãn cơ quan, văn phòng công ty, trường đại học ra ngoại thành thì lấy gì kẹt xe?
Nó có phải là 1 trong các giải pháp hiện nay không bác?
Mượn cỗ máy thời gian về quá khứ sửa lại hả bác?

Hạng C
27/7/14
533
983
93
Mạn phép CMT thêm nữa , họ cấm xe gắn máy chứ ko cấm xe đạp , xe đạp điện … Nhà cách cơ quan 4 - 5km đạp xe vẫn vui chán mà các bác ! Còn xa quá thì chịu khó xe buýt vậy … Khoan chửi mấy ông đi 4B vì ko phải cơ quan nào cũng có chỗ chứa mớ xe 4B của toàn bộ NV ạ ! Như cơ quan mình làm là cả ngàn NV mà cái sân bé như cái lỗ mũi , trục đường lại cấm đậu 4B … Luật này mà áp dụng chắc mấy chỗ bán xe đạp , xe đạp điện vui lắm ạ

• Like
Reactions: super7series
Hạng B1
24/12/06
71
46
18
Bác đặt vấn đề hơi quá. Không lẽ ban hành chính sách cấm mà không có giải pháp thay thế? (không lẽ lão đạo ng... như b....)
Vâng bác để lãnh đạo một đất nước 90 triệu dân mà trong đó 80%dân số là nông dân thì họ cũng đâu có ng...

Hạng B2
30/3/17
109
86
38
35
TP Hồ Chí Minh
Bác nói thế có vài điểm em không đồng ý. Tại sao xe của ta lại cao hơn các bạn Malai, indo Thái khi mà thu nhập ta thấp hớn. Số tiền ta đóng góp đúng ra giờ HN và HcM ít nhất coa vài tuyến metro từ những năm 2010.
Quy tắc 20 80 em thấy đúng trong trường hợp của tham nhũng. Chỉ cần 5 % số người giàu đã nắm 95% tài sản. Cán bộ giàu, ở biệt thự dân ok nhưng phải làm cho dân. Lòng tham của họ vô đáy qua. Cứ vơ vét hết vào không biết bao nhiêu là vừa. Năm 2016 bao nhiêu vụ khui ra, nhiêu đó đủ xây biết bao nhiêu con đường nữa.
dân ngu cu đen họ đã cày quá nhiều để đóng tiền nuôi cán bộ đi học, nuôi cán bộ làm sai, nuôi con cán bộ du học nước ngoài... Lên công an muốn thủ nhanh phải tiền, vào bệnh viện nhanh cũng tiền. Nhưng họ cũng chỉ có 24h mỗi ngày, hai tay hai chân như cán bộ nên cía gì tiết kiệm cho túi tiền của họ thì họ làm.
bác nên nhớ cía quần, cái áo, cơm ăn nước uống hàng ngày của cán bộ là dân đóng thuế để có nó. Nên cán bộ phải có nhiệm vụ và trách nhiệm làm đúng. Bác đừng đổ lỗi cho dân là hối lộ thế này thế kia.
vì sao dân ta chen lấn, đơn giản là dân không tin vào ai cả, ai cũng muốn dành cho mình, vì sao vì họ cố gắng được thêm chút thời gian chùng nào hay chừng đó để kiếm thêm tiền nuôi những cái chi phí vô hình.

ps. Bác Mai này ngày trước nghe đâu có học bên khí tượng thuỷ văn. Tp HcM sắp bước vào tháng năm rồi, không cần cấm xe máy cũng sẽ bị hạn chế. Va Nghe đâu ông này sắp đầu tư cano bike cho HCM thì phải.
Em nói rồi không nên đánh giá tập thể và có cái nhìn 1 chiều . Nếu nói đến kinh tế bác phải nói cho hết nguyên nhân diễn biến bắt đầu hội nhập kinh tế năm bao nhiêu rồi kí hiệp ước quốc tế năm bao nhiêu tính thời điểm hiện tại . Về du lịch và các thứ nếu bác so VietNam vs Tháilan là đều đối lập với nhau . Bác nhìn sang thai và các nước khác ở chế độ nào ? Quan hệ quốc tế ra sao . Còn nói vấn đề làm dự án thì bác nói cho kỉ và dự án treo chờ ai ? Ai đầu tư vào ? Quy hoạch treo giá tăng theo thời đại . Nếu nhà nước chịu bỏ tiền nằm tàu điện 7 năm về trước thì cũng xong . Bác thử nghĩ chi cho cả nước về quân sự lẫn dân sự đâu phải tập trung mình tphcm hay hanoi . Các tỉnh đều nhau . Nói đến Tham nhũng e nói rồi chống tham nhũng là chống từ mỗi người dân chúng ta . Còn nói đến tham nhũng các nước thì chưa biết nước nào hơn nước nào vì nó luôn là mặt tối . Quy luật loại trừ nếu lãnhđạo sai thời gian sẽ bị loại trừ và sụp đổ . Cho nên dù chế độ nào cũng như vậy lòng người tính con người nếu còn tham chẳng bao giờ chống được tham nhũng cụ ạ .

• Like
Reactions: rcv120
Hạng B1
15/9/16
55
30
18
47
Vâng bác để lãnh đạo một đất nước 90 triệu dân mà trong đó 80%dân số là nông dân thì họ cũng đâu có ng...
Có người dân VN nào chọn được lãnh đạo đâu?
Suốt ngày ra rả cái giọng mị dân "với sự lãnh đạo sáng suốt của đảng, nhà nước ..."
má....

• Like
Reactions: rcv120
Hạng B2
30/3/17
109
86
38
35
TP Hồ Chí Minh
Nói vậy thì ra luật lệ để làm gì. Ngu như bò. Lòng người ko tham chắc đi tu hết rồi.
Bác nói gì bác có hiểu không ? Luật để ngăn cảng ra Luật để thi hành nó . Bác biết Tham Nhũng sao bác không tố cáo hay nghe bằng cái mồm cái miệng Việt Tân nói thẳng những đứa bên Mỹ sủa chuyện Việt Nam kích động nói ông này ăn thế này thế kia chứ bác biết ăn ra sao không có bằng chứng không hay nghe nhau nói hùa theo nói . Nếu tham nhũng nặng nv từ bác coi từ năm 2000 mới hội nhập quốc tế đên nay 17 năm nó thay đổi như thế nào ? Mấy bác chỉ biết ngồi đó chỉ trích chẳng làm cái qái gì giúp ích cho người dân trong nước nữa ở đó đòi hỏi ông này bà kia thế nọ . Nhiều xã hội một mặt như bác mới có nền kinh tế như vậy đấy :))

Tập Lái
1/11/12
3
1
3
Cấm thì cấm, cũng tốt thôi, tuy nhiên cần phải nói rõ điều kiện (cơ sở hạ tầng, đường sá, cấp thoát,..) để cấm là như thế nào, lộ trình cấm ra làm sao, chứ đem câu "Phải từ bỏ tư duy đem cái nghèo ra dọa nhau mãi" ra nói là không được rồi bác PGS à. Haiz!

Hạng D
9/2/15
1.489
7.165
113
40
Bác nói gì bác có hiểu không ? Luật để ngăn cảng ra Luật để thi hành nó . Bác biết Tham Nhũng sao bác không tố cáo hay nghe bằng cái mồm cái miệng Việt Tân nói thẳng những đứa bên Mỹ sủa chuyện Việt Nam kích động nói ông này ăn thế này thế kia chứ bác biết ăn ra sao không có bằng chứng không hay nghe nhau nói hùa theo nói . Nếu tham nhũng nặng nv từ bác coi từ năm 2000 mới hội nhập quốc tế đên nay 17 năm nó thay đổi như thế nào ? Mấy bác chỉ biết ngồi đó chỉ trích chẳng làm cái qái gì giúp ích cho người dân trong nước nữa ở đó đòi hỏi ông này bà kia thế nọ . Nhiều xã hội một mặt như bác mới có nền kinh tế như vậy đấy :))
12 dự án lỗ ngàn tỷ hiện nay nếu đưa cho dân kinh doanh thì bây giờ thu lại cho dân dc bao nhiêu tuyến metro. Và dân có can thiệp đc không. Bao nhiêu đại án ngàn tỷ nếu cán bộ liêm khiết đồng lòng với dân thì nó xảy ra không?
dễ trăm lần không dân cũng chịu. Các quy hoạch, chưa làm đã vì tư lợi riêng thì chưa làm đã biết chắc thất bại.
Tui dân ngu ku đen, đi làm cái giấy cái tờ trên uỷ ban nhiều lúc nó nhìn cứ như ăn xin. Biết bao góp ý nhưng cải thiện dc thế nào?
Và nói thẳng là tui là dân đen, xe mua tôi đóng thuế, đi làm tôi đóng thuế. Một phần nhỏ đó góp phần nuôi các bác lãnh đạo. Họ làm sai thì tôi có quyền chỉ trích.
và nói thẳng nếu cán bộ làm sai, bỏ cái chuyện rút kinh nghiệm và bài học sâu sắc, sẽ có hàng người sẵn sàng ứng cử đúng lên thay thế bọn bất tài kia. Nhưng nào có được.