Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
Vì khởi hành buổi chiều, bác chủ nên đi theo QL 20, biển báo đầy đủ và rỏ ràng.
Chạy xe có vợ con, lại thêm phụ mẫu nữa, chắc bác chủ không dám phóng nhanh, lạng lách rồi. Mình lưu ý các việc sau thôi:
Xe khách, xe rau hướng Đà lạt - Sài gòn thường xuyên lấn đường. do đó cần lưu ý các đoạn đường dốc quanh co sau:
  • từ thị xã Phú Túc đến thị trấn Định quán ... chổ này có đoạn 60 km/h, không cẩn thận là nộp tiền chắc luôn
  • từ thị xã Tân Phú đến thị xã Dam'bri
  • Từ Thị trấn Di linh lên đến Thị trấn Liên Nghĩa
Đèo Bảo lộc và Prenn cứ tà tà mà đu xa xa theo xe tải / đừng bám theo anh Bưởi chị Trang dễ dính đòn lắm.

View attachment 2063673

Chào các bác !

Em vừa lấy con Vios odo 2500km (đã tập các cung đường Phan Rang, Đất Mũi, Bạc Liêu, Cần Thơ, Vũng Tàu). Cảm thấy nhớ Đà Lạt quá rồi nên dự định 7/12 phải đi, xuất phát ở quận Bình Thạnh, gồm 1 vợ 2 F1, nhạc phụ nhạc mẫu.

Dù đã đọc các bài post về Đà Lạt nhiều nhưng vẫn mong các bác tư vấn giùm đường đi. Dự định xuất phát lúc 16h30 6/12 nên theo cung nào?
  1. Đèo tà pứa ( đoạn xấu nhiều không ? )
  2. QL20 cổ điển
  3. Tà Pao
Do đi lúc chiều thì nên đi theo đường nào ? Em thì thích xô bồ gần chợ Đà Lạt mong các bác hướng dẫn ks gần chợ (phải có chỗ đậu xe rộng do tay lái yếu ^^ ) và hồ Xuân Hương.

Ăn uống dĩ nhiên ngon bổ rẻ nhà e thì khoái cá và cơm lam
Luu ý là tình hình đường xá và quán ăn năm 2019 nha

Mong dc các bác tư vấn . CẢM ƠN.

• Like
Reactions: ngo0315
Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
3 tuần trước mình lên dalat 2 ngày, có ghé sở Trà Cầu đất chụp ảnh.
cuối tuần này lại lên nữa
Lâu rồi ít thấy bác lên TĐTL, đợt hoa rồi làm ở Dalat gần 2 tuần lo chống bão, chưa có dịp gặp. Có ra Bích Câu test drive Subaru Forester mà chẳng thấy aeOS nào hết

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Cám ơn Bác six đã tư vấn. Em sẽ cân nhắc việc này, nhưng nếu xe ko vào được thì có cách nào vào ko Bác, để xe lội bộ em thấy hơi xa? Sẵn em hỏi luôn Bác có chỗ nào ăn uống ngon ở ĐL chỉ em với luôn nha. Em lâu rồi không đi ĐL nên cứ gọi là mù tịt từ đường sá đến mọi thứ... Em sẽ ở khu resort Terracotta ạ.
Ăn uống bác ib cụ thể hơn thích ăn gì, trong hay ngoài TP... mới góp ý chính xác được

Hạng B2
29/5/14
174
111
43
41
Ăn uống bác ib cụ thể hơn thích ăn gì, trong hay ngoài TP... mới góp ý chính xác được
Dạ, bác cho em vài quán ăn đồ nướng khu vực hồ Tuyền Lâm. Còn trong TP thì quán nào ăn trưa và tối ngon là được. Em đi có 3 ngày (có trẻ em) nên cũng không nhiều thời gian. Chủ yếu kiếm cảnh đẹp chụp hình, cafe,... Cho em xin luôn trên đường đi thì ăn sáng/trưa ở đâu là hợp lý vì em dự kiến xuất phát 5h sáng ngay 27/12 ạ.
Thanks bác trước.

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Dạ, bác cho em vài quán ăn đồ nướng khu vực hồ Tuyền Lâm. Còn trong TP thì quán nào ăn trưa và tối ngon là được. Em đi có 3 ngày (có trẻ em) nên cũng không nhiều thời gian. Chủ yếu kiếm cảnh đẹp chụp hình, cafe,... Cho em xin luôn trên đường đi thì ăn sáng/trưa ở đâu là hợp lý vì em dự kiến xuất phát 5h sáng ngay 27/12 ạ.
Thanks bác trước.
Depart 5h sáng thì khoảng 8h đến đèo chuối, có thể ngừng ăn sáng ở Thung lũng Xanh, cơm niêu Suối Hồng, nhà hàng Muông Xanh KDL Madagui (sạch, rộng, toilet tốt) hoặc các điểm dừng chân gần đó rất nhiều.
Chạy thêm chưa tới 1h vượt đèo Bảo lộc vào thành phố, cơm niêu thì Thuận Thành 1 hay 2 bên phải, trạm dừng Tâm Châu trong thành phố, hoặc tới chút nữa thì ăn sáng cafe ở Đôi dép.
Khu vực hồ Tuyền Lâm giữa đường Terracotta vào Sacom có Chung Hoa, Kim Nhung và Phong Lữ cạnh nhau. Ngược ra đập có quán Gió/cafe Pini, ra khỏi bến thuyền có Vườn Thương và Cây Rừng.
Nên tham quan bằng đường Ankroet và 722 vào Dankia Suối vàng, đường đẹp cảnh đẹp, có nhiều quán như Elvis on the Hill, gà nướng cơm lam Ayun (phải đặt trước) - Thung lũng Xanh (giá OK), Hoàng Hạc (của 1 bác bên PnF)...
Trong thành phố ghé thử quán ănTrên đỉnh đồi Trăng phường 4
Quán cafe thì rất nhiều style đều đẹp. Là Việt cafe ngon, Bích Câu bờ hồ (ăn sáng ngon), đường Đống Đa cạnh bến xe liên tỉnh cáp treo có nhiều quán view đẹp nhìn thành phố nhất là buổi tối như Dalat Nights, Dalt Gold... còn ngắm khu Thái Phiên về đêm thì ghé quán Thung lũng Đèn rất đẹp.
Các điểm trên đều search được location bằng maps

Hạng C
5/5/16
617
979
93
Cảm ơn bác tư vấn.
Theo dõi bác từ cung đường ven biển thấy bác chạy kinh thật. 2 ngày mà chạy gần 800km. E đang do dự 29-30 tết đạp ra Đà Nẵng ăn tết mùng 1 mà nghĩ 850km 2 ngày nên còn do dự
Về resort thường xa trung tâm mà ngán nhất là đi xe hơi fai kiếm chỗ đậu xe, còn gặp kẹt xe nữa. thôi e chọn trung tâm cho khỏe
Chạy vài trăm KM bình thường bác... Cứ theo nguyên tắc thoải mái thời gian, giữ tốc độ theo biển báo, chạy ko đeo bám, 4tiếng nghỉ ngơi, lái với đam mê và thưởng ngoạn niềm vui lái! Mình thí rất thích lái... Kk
Cái vụ tối ra TT đà lạt chơi đúng là không có chổ đậu bác ah! Bữa tuần trước đi lòng vòng mấy lần, ko chổ đậu. Nên bác ở ngay chợ rồi lanhquanh đó luôn cũng là lựa chọn tốt cho gia đình bác.

Hạng C
5/5/16
617
979
93
3 tuần trước mình lên dalat 2 ngày, có ghé sở Trà Cầu đất chụp ảnh.
cuối tuần này lại lên nữa
check in chụp ảnh đồi chè Cầu Đất bên phía khu Trạo Mát đi lên là quá đỉnh rồi.. năm rồi mình có chụp bên đó, nên tuần trước đi cánh bên đây săn Dã Quỳ..

Hạng C
5/7/13
844
599
113
Chạy vài trăm KM bình thường bác... Cứ theo nguyên tắc thoải mái thời gian, giữ tốc độ theo biển báo, chạy ko đeo bám, 4tiếng nghỉ ngơi, lái với đam mê và thưởng ngoạn niềm vui lái! Mình thí rất thích lái... Kk
Cái vụ tối ra TT đà lạt chơi đúng là không có chổ đậu bác ah! Bữa tuần trước đi lòng vòng mấy lần, ko chổ đậu. Nên bác ở ngay chợ rồi lanhquanh đó luôn cũng là lựa chọn tốt cho gia đình bác.
Ở xung quanh chợ cũng hay. Nhưng mình thì thích ở resort hơn. Nếu ở Terracotta thì đi xe buýt KS ra chợ chơi và về. Nếu ở các resort trong TP thì mình lấy taxi ra chợ, cũng chỉ dăm chục... mà khỏe hơn nhiều!

• Like
Reactions: Sixsense and maihoa
Hạng B1
12/1/09
57
4
8
Bác mới lái cứ đi ql20 cho chắc ăn mà đường lại đẹp. Còn ks gần chợ thì bác vào khu gold valley gần đó tha hồ đậu xe

• Like
Reactions: maihoa