Tập Lái
8/12/15
40
2.179
83
quận 6 Hồ Chí Minh
mình mua của thằng Hanwa, người quen bán, còn đang suy nghĩ có nên mua hay ko thì nó nộp tiền dùm luôn bắt mình vô thế ko từ chối dc.
Rút kn, Lần sau có mua gì cũng ko nên mua người quen!
View attachment 1814216
Anh mua lâu chưa, thấy phí cao quá hic hic
Gói bảo vệ 2ty3 bên e chỉ có 32tr(bên hanwa hơn 50tr), gói tai nạn 400tr là 720k
Nên mua bảo hiểm nhân thọ của công ty nào ?

Attachments

Hạng D
5/7/14
2.476
85.504
113
HCMC
Manulife thấy có kết hợp nhân thọ với sức khoẻ luôn,mình thấy quá hợp lí
Chú ý là cái sức khoẻ chỉ có hiệu lực trong thời hạn đóng phí anh nhé.

Hạng B2
20/8/18
408
43.129
93
Chú ý là cái sức khoẻ chỉ có hiệu lực trong thời hạn đóng phí anh nhé.
Cái đó rõ rồi anh,nhưng mua kèm chu kỳ 10 năm hợp đồng vậy là quá rẻ vì phí ko tăng.10 năm sau fee BH sức khoẻ khác ah

Hạng B2
3/1/08
323
820
93
www.kiennghiep.com
0. Nên mua BH cung cấp bởi công ty nào?
18 công ty BHNT hiện đang có, quản lý bởi Bộ Tài chính, nên phần đảm bảo quyền lợi lâu dài không lo;
chất lượng dịch vụ thì các công ty đều cố làm tốt, tuỳ theo mức đầu tư con người và công nghệ. Các công ty trong Top5 hay Top10 đều ổn. Các công ty bác chủ thớt đề cập đều tốt!
Thử so sánh giá cả tí để chọn lựa!

1. Nên mua qua kênh nào: Phí BH đều như nhau cả (về phía công ty);
một số anh/ chị đại lý/ tư vấn có thể giảm giá (giống BĐS là ‘cắt máu’), giúp phí năm đầu giảm, nhưng đoạn còn lại là full như nhau;
qua Bank, thì có thuận lợi các dv khác từ bank lẫn cty BH
=> lời khuyên: hiểu rõ cái mình mua cho đúng nhu cầu + chọn lựa giá cả phù hợp

2. Bạn @Ngo Lan chuẩn! Mua BH qua kênh nào đều có thể đóng phí BH bằng cách chuyển khoản vào TK công ty, hay thanh toán online (hầu hết các cty đều có dv này)

Nên mua qua kênh chào bán qua bank nhé Anh.
1. It ra bank nó đã thẩm định được bảo hiểm nào ổn để ký liên kết và triển khai cho các KH của bank luôn -->đỡ mất công đi kiểm tra
2. Hạn chế thấp nhất tình trạng nhân viên bảo hiểm ôm tiền phí của KH mất tích vì đóng qua tài khoản của cty BH mở tại bank
Còn đối với danh sách anh nêu thì cứ deal thoải mái. Sale BH cũng như sale thông thường mà. thiếu số thì sẽ giảm giá để lấy target.
ps: em ko bán BH nhé

Nếu tham gia qua kênh đại lý cũng đáp ứng được 2 lý do mà a đề cập ở trên:
1. Các bank lớn đa phần đều có liên kết với các cty bh lớn hết rồi, nên các cty mà chủ thớt đề cập đều thỏa yếu tố kiểm tra từ bank.
2. Sợ đại lý ôm tiền thì chọn hình thức chuyển khoản tk cty hoặc trực tiếp lên ctybh đóng phí, giống như đóng tại bank vậy.
Tóm lại 2 kênh này ko khác nhiều, kênh đại lý thì có người để kêu réo, kênh bank thì phải trực tiếp lên ctybh nhờ dịch vụ chăm sóc kh hỗ trợ

Hạng B2
3/5/10
368
2.454
93
Em mua 1 cái cho em, 1 cái cho con gái em, 1 cái cho vợ em. Tất cả của Manulife. Chẳng qua chọn Manulife là tại có ông anh làm đại lý của Manulife thôi. Manulife gần như chỉ biết tới kỳ là thu phí thôi, chứ chả bao giờ thấy họ chúc mừng hay tặng quà gì như bên Pru. Em đã 1 lần đáo hạn Manulife cái hợp đồng mua từ hồi mới ra trường. Cùng lúc đó ông anh thì đáo hạn 1 cái Pru. Cả hai mua cùng 15 năm, cùng giá tiền, mà sao lúc đáo hạn thì bên Pru lãnh được nhiều hơn (được lãnh thêm 1 khoản phụ gì đó) em cũng không rõ.

Bác nên chọn cái gói BHNT nào mà bảo vệ cho cả gia đình luôn í. Ví dụ lúc em mua cho con em, thì chỉ có gói ba+con hoặc mẹ+con. Sau này nghe nói có cả gói ba+mẹ+con luôn.

Đại khái ví dụ:
- Gói 1: Mua cho con (C), do ba (B) đóng phí. Nếu B có mệnh hệ gì thì công ty BH vẫn đóng phí cho C tới khi trưởng thành và lúc đó C được hưởng. Nếu mẹ (M) có mệnh hệ gì thì B vẫn phải đóng phí.
- Gói 2: Mua cho con (C), do ba (B) và mẹ (M) đóng phí. Nếu B hoặc M có mệnh hệ gì thì công ty BH vẫn đóng phí cho C tới khi trưởng thành và lúc đó C được hưởng.

Rõ ràng gói 2 là ngon hơn gói 1 rồi. Tuy nhiên, mấy công ty BH khôn bỏ xừ. Họ ra gói mới theo kiểu nhỏ giọt, lùa gà từ từ chứ hông ra sản phẩm hoàn hảo ngay từ đầu. Complain thì họ nói do Bộ TC kiểm soát gì gì đó.

Ngoài ra, rút kinh nghiệm lúc xưa, lúc đáo hạn lãnh cục tiền không còn giá trị bao nhiêu, lần thứ 2 thì em mua thêm tùy chọn "bảo đảm thời giá theo USD" cho con gái em. Mà công ty BH họ khôn bà thím luôn. Mỗi năm họ tính lại tổng hợp đồng bảo hiểm theo tỉ giá USD mới, rồi sau đó họ bắt mình đóng bù thêm 2 khoản: 1 khoản là cho thời gian còn lại, 1 khoản là tiền chênh lệch cho những năm trước mình đã đóng, mà lẽ ra khoản này là mình đã chốt tỉ giá với họ trước đó rồi. Nói chung giải thích hơi dài dòng, nhưng mấy công ty BH là trùm cuối về khôn lỏi luôn. Mình mua BH là đề phòng rủi ro thôi, chứ tính hông lại họ, hehe

• Like
Reactions: Linh74
Hạng B2
9/1/15
230
1.651
93
Mềnh mua 4 cái của AIA qua đại lý gần 5 năm nay và 1 cái Pru thông qua SC Bank năm ngoái. Mềnh đã từ chối Manulife và Generelli. Tất cả mọi thứ của AIA đều ổn cho tới thời điểm hiện tại: từ vụ thanh toán phí hàng năm tận nhà và thông tin về bảo tức, lãi suất không khác biệt lắm so với lúc tư vấn. Pru thì mới đây nên không có info.

Tập Lái
8/12/15
40
2.179
83
quận 6 Hồ Chí Minh
Em mua 1 cái cho em, 1 cái cho con gái em, 1 cái cho vợ em. Tất cả của Manulife. Chẳng qua chọn Manulife là tại có ông anh làm đại lý của Manulife thôi. Manulife gần như chỉ biết tới kỳ là thu phí thôi, chứ chả bao giờ thấy họ chúc mừng hay tặng quà gì như bên Pru. Em đã 1 lần đáo hạn Manulife cái hợp đồng mua từ hồi mới ra trường. Cùng lúc đó ông anh thì đáo hạn 1 cái Pru. Cả hai mua cùng 15 năm, cùng giá tiền, mà sao lúc đáo hạn thì bên Pru lãnh được nhiều hơn (được lãnh thêm 1 khoản phụ gì đó) em cũng không rõ.

Bác nên chọn cái gói BHNT nào mà bảo vệ cho cả gia đình luôn í. Ví dụ lúc em mua cho con em, thì chỉ có gói ba+con hoặc mẹ+con. Sau này nghe nói có cả gói ba+mẹ+con luôn.

Đại khái ví dụ:
- Gói 1: Mua cho con (C), do ba (B) đóng phí. Nếu B có mệnh hệ gì thì công ty BH vẫn đóng phí cho C tới khi trưởng thành và lúc đó C được hưởng. Nếu mẹ (M) có mệnh hệ gì thì B vẫn phải đóng phí.
- Gói 2: Mua cho con (C), do ba (B) và mẹ (M) đóng phí. Nếu B hoặc M có mệnh hệ gì thì công ty BH vẫn đóng phí cho C tới khi trưởng thành và lúc đó C được hưởng.

Rõ ràng gói 2 là ngon hơn gói 1 rồi. Tuy nhiên, mấy công ty BH khôn bỏ xừ. Họ ra gói mới theo kiểu nhỏ giọt, lùa gà từ từ chứ hông ra sản phẩm hoàn hảo ngay từ đầu. Complain thì họ nói do Bộ TC kiểm soát gì gì đó.

Ngoài ra, rút kinh nghiệm lúc xưa, lúc đáo hạn lãnh cục tiền không còn giá trị bao nhiêu, lần thứ 2 thì em mua thêm tùy chọn "bảo đảm thời giá theo USD" cho con gái em. Mà công ty BH họ khôn bà thím luôn. Mỗi năm họ tính lại tổng hợp đồng bảo hiểm theo tỉ giá USD mới, rồi sau đó họ bắt mình đóng bù thêm 2 khoản: 1 khoản là cho thời gian còn lại, 1 khoản là tiền chênh lệch cho những năm trước mình đã đóng, mà lẽ ra khoản này là mình đã chốt tỉ giá với họ trước đó rồi. Nói chung giải thích hơi dài dòng, nhưng mấy công ty BH là trùm cuối về khôn lỏi luôn. Mình mua BH là đề phòng rủi ro thôi, chứ tính hông lại họ, hehe
Các cty bh thật ra là cty tài chính nên chịu sự quản lý gắt gao từ luật vn và bhnt ở vn cũng khoảng 20 năm thôi, chậm hơn phương tây rất nhiều. Do đó các gói sp bh ko được tốt và kịp thời. Nhưng các cty bh lớn hiện nay đã có gói "bh Đầu tư" là mới mẻ và tương đồng với bên tây rồi đó a. Nhìn chung gói này phù hợp với nhiều đối tượng, ưu điểm nổi trội là rẻ so với các gói truyền thống và số tiền nhận được sau này có thể sẽ cao hơn rất nhiều so với gói truyền thống

Còn gói 2 anh đề cập là quá ok, bảo vệ được cả gđ. E bổ sung tí là với gói gđ này thì nếu ba và cả mẹ đều bị rủi ro (chứ ko phải chỉ ba hoặc mẹ)thì cty bh sẽ bồi thường cả 2 người, người thụ hưởng là con, hđbh vẫn tiếp tục có hiệu lực chứ ko mất đi, số tiền đã đóng vẫn còn đó và người con tiếp tục được bảo vệ.
Tóm lại với gói gđ này thì người con được bảo vệ tuyệt đối, bảo vệ trọn vẹn nhất.

Hạng B2
19/4/15
235
958
93
Em đang quan tâm và dự là có các bác à, giờ nên mua bảo hiểm nhân thọ của cty nào nhỉ ? công ty nào uy tín, có dịch vụ và chế độ cạnh tranh ? cũng như hỗ trợ và chăm sóc khác hành tốt, đầu tư tốt, ....? Top các công ty bảo hiểm nhân thọ tại VN em thấy có vài thằng sau:
Bảo Việt, Prudential, Manulife, Dai-ICHI, AIA. Nhờ các bác tư vấn giúp em :)
Anh qua em. Em cho mấy em xinh tươi tư dấn anh. Mà quan trọng là vừa bh nhân thọ vừa tiết kiệm đầu tư bảo toàn. Pru nha