Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Thuế là một trong nhiều yếu tố ảnh hưởng đến giá xe, nhưng không phải là yếu tố quyết định, càng không phải là yếu tố duy nhất. Quan trọng nhất, giá xe do cung - cầu quyết định. Khi thuế đánh trên các xe dung tích lớn tăng lên, làm giá những chiếc xe này tăng, khi đó có một lượng khách hàng sẽ chuyển xuống mua xe có dung tích nhỏ hơn vốn đang bị đánh thuế ở mức thấp hơn. Điều này là tăng cầu đối với những dòng xe dung tích nhỏ, và do vậy chưa hẳn giá những dòng xe này đã giảm nếu như không muốn nói cũng có khả năng tăng theo. Người ta gọi đây là tác dụng thay thế của thuế đó bác (substitution effect).
Bác có nhu cầu mua xe thì tranh thủ mua luôn, đợi đến khi đó giá xe nhỏ chưa hẳn đã giảm mà không biết chừng lại có chính sách mới thay đổi, làm cho giá xe tăng thêm nữa thì khổ. Nói chung, thích thì nhích bác ạ. :)

Hạng D
5/5/10
3.636
3.737
113
Múc luôn bác, lái xe đi làm hằng ngày mới thấy cái xe che nắng, mưa, gió bụi sướng biết dường nào.

• Like
Reactions: sontung
Hạng B2
14/11/15
424
644
93
53
Ý kiến của em thế này:
Nếu bác đợi được thì đợi đi, có mất gì đâu? Nếu nó không giảm thì lúc đó bác mua bằng giá bây giờ, còn nó có giảm, bác giảm được chút ít. Tất nhiên dịp này các hãng đang có khuyến mãi thì giá có thể tốt hơn chút. Tuy nhiên, chuyện khuyến mãi thì các bác ấy làm thường xuyên, hết đợt này có đợt khác. Bác hay đọc báo thấy tháng nào doanh số chung giảm, cứ yên tâm tháng kế tiếp có khuyến mãi lớn hoặc chờ những dịp lễ lớn (kế tiếp là 2.9) hoặc dịp motorshow, sẽ có khuyến mãi.
Mua xe hơi nên là 1 quyết định có tính hợp lý, đặt giá trị sử dụng lên trên hết, không thể cảm tính được nên bác đừng để tác động bởi các lời khuyên kiểu "thích là nhích". BÁc mua cái xe để đi ít nhất vài năm, nó ăn ở với bác 1 thời gian dài, bác phải thấy nó là khoản đầu tư bác thỏa mãn.
Nếu bác đã xác định được là xe 1.5 trở xuống rồi, thì nên làm 1 vòng nghiên cứu kỹ các loại xe của các hãng. Đưa và danh sách rồi lần lượt đi xem, đi thử, loại trừ dần về mặt kiểu dáng thẩm mỹ, trong ngoài, Trang bị an toàn, khả năng vận hành (lái thử), tính kinh tế khi sử dụng, Các tính năng tiện ích khác (DVD, ghế chỉnh điện, ghế da, ga tự động, cửa sổ trời, start/stop...) rồi sau đó cuối cùng mới là giá. Cuối cùng bác có 1 danh sách khoảng 3-5 chiếc xe là ứng cử viên vòng cuối rồi thì bác sẽ đi làm việc về giá. Chú ý đến cả phí nộp trước bạ là căn cứ theo hóa đơn GTGT. Bác phải hỏi kỹ xem người ta xuất hóa đơn theo giá họ bán cho bác hay giá họ đăng ký với BTC. Ví dụ giá cuối cùng họ bán cho bác là 600 triệu mà họ đăng ký với BTC là 650 triệu, thì số tiền bác nộp trước bạ 10% trên 650 triệu sẽ tăng thêm mất 5 triệu (với tình huống là TP HCMC 10% trước bạ).
Bác cứ bình tĩnh nghiên cứu, tính toán các chuyện liên quan khác như chỗ đậu xe có chưa? tìm hiểu vay mua qua Ngân hàng, vv... Khi có thêm nhiều chọn lựa bao giờ cũng hay hơn.

Quyết định cuối cùng là của bác, nên bác phải 110% chắc chắn đó là việc bác muốn. Không cảm tính!

h2c confirmed
Hạng B2
13/5/08
292
459
63
Có điều kiện thì làm đi anh, đừng nghe cs nói, hãy nhìn cs làm !

Tập Lái
20/4/16
11
9
3
28
Được cái lọ thì mất cái chai.bác cứ mua đi. Đằng nào chẳng tăng cái này cái nọ lúc đó tiền mua xe còn đắt hơn ý

Hạng D
14/11/10
3.027
4.457
113
HCM
Tình hình là mình đang, sắp và sẽ mua 1 chiếc xe 4 chổ dung tích 1.5 . Theo các bác em nên mua xe ngay hay đợi sau 1/7 giá xe nhỏ sẽ giảm ?[pagebreak][/pagebreak]

- Đọc báo thấy vụ 1/7 giảm thuế 5% và 1/1/2018 giảm 5% nữa . Mặc dầu dẫu biết là Vịt Nam hết xiền trả nợ giảm cái này cũng tăng cái kia bù .
-Nhưng vẫn hi vọng dù 1% cơ hội giảm giá .
- Các bro chuyên về xe tư vấn giúp mình mua hay đợi tới giảm giá ? Thú thật mình cũng chưa cần lắm đợi cũng không sao . Đang nghiên cứu và gom tiếp xiền .
- Có khi nào thuế tính ra ko giảm . Mà mấy hãng còn tăng giá thêm không .
Anh ko gấp thì lăn tăn gì mà ko chờ thêm 2 tháng có khi lợi dc cả chục triệu !

Hạng D
22/8/13
1.234
2.015
113
5+5=10, 4+6=10, 3+7=10
Hiện tại ngành công nghiệp ô tô là nguồn ngân sách hàng đầu của nhà nước. Nếu như giảm thuế TTĐB của xe xuống sẽ làm thất thu một khoản lớn về ngân sách, trong khi nước ta đi dòng xe <1500cc không ít. Em nghĩ giống như bác ở trên nói, thuế TTĐB sẽ có giảm nhưng cũng có khoản khác thuế khác tăng lên để kết quả cuối cùng là nguồn thu ngân sách không bị thất thoát nhiều. Nếu chưa gấp thì bác cứ từ từ tìm hiểu kỹ thêm về chiếc xe mình mong muốn rồi hãy quyết định mua cũng không muộn. Mọi sự là ở mình mà :D
VN làm gì có cái gọi là "ngành công nghiệp ô tô"? Nguồn thu ngân sách chủ yếu là "rừng vàng biển bạc" kìa.

Còn em thì em sẽ đợi, chưa mua xe vì chưa ...đủ xiền :))

Hạng C
6/3/11
832
581
93
bác tin em đi
ra tới biển số : xe ko bao giờ giảm giá , chỉ có tăng lên thôi

• Like
Reactions: sontung
Hạng D
4/2/08
4.567
6.435
113
TPHCM
Đừng nghe những gì các bác ở trển nói, hãy nhìn cách Toyota Vietnam làm rồi rút ra kết luận ^^

• Like
Reactions: BMneWbi