Tập Lái
22/1/23
7
3
3
40
Mình vừa mới mua xe được 6 tháng, màu trắng ngọc trai… Hôm 29 tết xui bị ông già say rượu ngã vào bên hông cánh cửa sau xe làm xước và mốp nhẹ 2 lổ cở ngón trỏ… mình có ý đưa vào hãng sửa dặm lại sơn, mình sợ màu sơn không trùng màu, hãng nói làm ok 9 10 vs xe. Còn sợ nữa thì thay luôn cửa mới là 100% vì xe cũng mới sử dụng 6 tháng không phân biệt màu sơn. Xe lắp ráp trong nước nên phụ tùng gì cũng có…

Hiệu xe mình Toyota, mình mới mua xe và sử dụng lần đầu nên ko có kinh nghiệm, mong mọi người hướng dẫn mình cách nào hoàn hảo nhất !!! Thanks !!! Theo mọi người mình nên sơn lại hay thay cửa mới, ai đã từng như tôi xin cho ít kinh nghiệm !

Nên sơn lại hay thay cửa mới sau va quẹt?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng B1
5/6/10
55
69
18
Nui Ba Den.
Sơn lại thôi bác,cái cửa xe thôi mà, thay nguyên cánh cửa cũng phải sơn thôi,bác chiujkhos tìm tay thợ nào uy tín chút.Chúc mừng năm mới.

• Like
Reactions: RioTM
Tập Lái
22/1/23
7
3
3
40
Sơn lại thôi bác,cái cửa xe thôi mà, thay nguyên cánh cửa cũng phải sơn thôi,bác chiujkhos tìm tay thợ nào uy tín chút.Chúc mừng năm mới.
2 kiểu cách sơn khác nhau.... chuẩn là lấy phụ tùng tại nhà máy ( nhà máy làm cửa và sơn tại nhà máy ) 2 là sơn thủ công dù lấy công thức mã màu vẫn ko bằng nhà máy. lúc mua xe mình có hỏi người bán, người bán nói tất cả có phụ tùng, cứ sử dụng cái nào củ thì thay, sơn cũng vậy... tại hãng có dịch vụ sơn nhanh nhưng mình ko tin tưởng nên mình có ý định thay cửa mới vì sơn chuẩn của nhà máy, mình đang phân vân chổ nhân viên toyota nói, xe mới sử dụng 6 tháng, màu sơn còn rất mới nếu có thay cửa mới vẫn ko sao... nhưng mình sợ nó muốn bán được hàng nên nói vậy còn thực tế thì chỉ kinh nghiệm mới nói được nên mình muốn nhờ mọi người tư vấn chia sẽ kinh nghiệm cho mình !!! Thanks bạn đã góp ý cho mình nha !!!

• Like
Reactions: WillPhan
Hạng D
15/12/13
1.347
1.491
113
Mình vừa mới mua xe được 6 tháng, màu trắng ngọc trai… Hôm 29 tết xui bị ông già say rượu ngã vào bên hông cánh cửa sau xe làm xước và mốp nhẹ 2 lổ cở ngón trỏ… mình có ý đưa vào hãng sửa dặm lại sơn, mình sợ màu sơn không trùng màu, hãng nói làm ok 9 10 vs xe. Còn sợ nữa thì thay luôn cửa mới là 100% vì xe cũng mới sử dụng 6 tháng không phân biệt màu sơn. Xe lắp ráp trong nước nên phụ tùng gì cũng có… hiệu xe mình Toyota, mình mới mua xe và sử dụng lần đầu nên ko có kinh nghiệm, mong mọi người hướng dẫn mình cách nào hoàn hảo nhất !!! Thanks !!! Theo mọi người mình nên sơn lại hay thay cửa mới, ai đã từng như tôi xin cho ít kinh nghiệm !
- Xe xước nhưng có tróc sơn chưa? Em up hình lên cho mọi người dể tư vấn, nếu chưa tróc đến lớp sơn thì đến Bình thẩm mỹ ô tô sửa móp đánh bóng là ok
- Nếu sơn thì nên sơn lại ko cần thay mới cửa vì lãng phí, vì cửa mua về cũng sơn tại xưỡng, dù có sơn tại hãng cũng chưa chắc trùng màu 100% ( do khác lô sx của sơn )

• Like
Reactions: tư búa
Hạng F
29/10/16
11.455
21.552
113
Pháp
Mình vừa mới mua xe được 6 tháng, màu trắng ngọc trai… Hôm 29 tết xui bị ông già say rượu ngã vào bên hông cánh cửa sau xe làm xước và mốp nhẹ 2 lổ cở ngón trỏ… mình có ý đưa vào hãng sửa dặm lại sơn, mình sợ màu sơn không trùng màu, hãng nói làm ok 9 10 vs xe. Còn sợ nữa thì thay luôn cửa mới là 100% vì xe cũng mới sử dụng 6 tháng không phân biệt màu sơn. Xe lắp ráp trong nước nên phụ tùng gì cũng có… hiệu xe mình Toyota, mình mới mua xe và sử dụng lần đầu nên ko có kinh nghiệm, mong mọi người hướng dẫn mình cách nào hoàn hảo nhất !!! Thanks !!! Theo mọi người mình nên sơn lại hay thay cửa mới, ai đã từng như tôi xin cho ít kinh nghiệm !
Không có sao,
Nếu như cửa hư quá nặng thì đồng ý (như rách lớp tôn, đụng đến xương của cửa, các bản lề ...)
Tức là đóng mở rất khó hay là không đóng mở được

Còn như không (như móp nhẹ, đóng mở dể dàng) thì bắt buộc phải gỏ làm lại, mastic, sơn lót, đánh nhám nước .... và ...."sơn toàn bộ cánh cửa" chứ không thể nào "móp đâu sơn đó"
Thường nó có số của loại sơn (mở capôt, hay ở ngay chổ bánh sơ cua) tuỳ xe

Trước khi làm xe nên chịu khó rửa .xe cho thật sạch để từ đó mới có thể nhìn thấy tỏ hơn nha bác

Bác đừng sợ, chỉ sợ là tình trang cửa có nặng hay không như phần viết trên mà thôi .

• Like
Reactions: tmci5z6@1
Hạng F
29/10/16
11.455
21.552
113
Pháp
- Xe xước nhưng có tróc sơn chưa? Em up hình lên cho mọi người dể tư vấn, nếu chưa tróc đến lớp sơn thì đến Bình thẩm mỹ ô tô sửa móp đánh bóng là ok
- Nếu sơn thì nên sơn lại ko cần thay mới cửa vì lãng phí, vì cửa mua về cũng sơn tại xưỡng, dù có sơn tại hãng cũng chưa chắc trùng màu 100% ( do khác lô sx của sơn )
Theo em thì không, vì mỗi chiếc xe đếu có code sơn riêng, Còn nếu thật sự có phai màu thì ít ra xe cũng 10 năm và sơn đó không có lớp vernis bảo vệ ..
Vấn đề cọ quẹt thì em bị hoài hà, cho nên biết.

Chỉ là thắng làm đồng đẹp và thằng thợ sơn khéo (tránh chãy sơn) chứ sơn thì OK mà, ngay cả hãng có thể có loại sơn đúng theo xe của mình (theo thông số sơn) để sơn sửa mấy cái linh tinh, người ta gọi là bơm sơn đó bác

• Like
Reactions: Cafedenda
Hạng D
15/12/13
1.347
1.491
113
Đồng ý là xe có code sơn, nhưng vấn đề chủ xe lần đầu ( xử dụng tài sản lớn - sợ mất zin nếu người ngoài thấy lệch màu sơn ) nên trăn trở thành ra soi mói hơi nhiều, vì không có gì tuyệt đối 100%
Vấn đề là tâm lý người mới sử dụng xe thôi, chủ xe vượt qua tâm lý thì mọi chuyện là ok thôi :)

Tập Lái
22/1/23
7
3
3
40
Theo em thì không, vì mỗi chiếc xe đếu có code sơn riêng, Còn nếu thật sự có phai màu thì ít ra xe cũng 10 năm và sơn đó không có lớp vernis bảo vệ ..
Vấn đề cọ quẹt thì em bị hoài hà, cho nên biết.

Chỉ là thắng làm đồng đẹp và thằng thợ sơn khéo (tránh chãy sơn) chứ sơn thì OK mà, ngay cả hãng có thể có loại sơn đúng theo xe của mình (theo thông số sơn) để sơn sửa mấy cái linh tinh, người ta gọi là bơm sơn đó bác
Ý bạn là hiện tại sơn lại hay thay mới đều ok hết hả, ko sợ lệch sơn... cứ mạnh dạng làm !

Tập Lái
22/1/23
7
3
3
40
Đồng ý là xe có code sơn, nhưng vấn đề chủ xe lần đầu ( xử dụng tài sản lớn - sợ mất zin nếu người ngoài thấy lệch màu sơn ) nên trăn trở thành ra soi mói hơi nhiều, vì không có gì tuyệt đối 100%
Vấn đề là tâm lý người mới sử dụng xe thôi, chủ xe vượt qua tâm lý thì mọi chuyện là ok thôi :)
Bạn nói rất đúng tâm lý mình hiện tại, từ khi bị mình mất ăn mất ngủ vs nó. Mặt lúc nào cũng bí xị, trong đầu luôn suy nghỉ về nó giờ làm sao, làm gì, làm ở đâu...v.v... cứ nhìn thấy chổ đó là đau lòng. Biết rằng trong lúc sử dụng ko tránh khỏi va chạm nhưng nó đến sớm quá...cả gia đình chỉ có mình mình mua xe, ba mình phấn khởi, bây giờ bị ba mình cũng buồn...!!!