Hạng D
1/1/15
2.368
10.344
113
45
Bake Central Park
www.bake.vn
Em chẳng biết bác như thế nào nhưng bác chủ đang hỏi một cách thật tình. Bác thích thì bác tư vấn cho bác ấy, không thích thì cứ im lặng đi ra hoặc dùng từ ngữ tử tế chút. Cách dùng từ của bác thật mình không muốn nói là thiếu tôn trọng bác chủ cùng nhiều anh em: nào là "ngu" nào là "Bọn người Kinh miền xuôi". Chẳng biết bác học cao bao nhiêu, làm chức lớn cỡ nào nhưng cách phát ngôn của bác thật sự có vấn đề.

em đã nhận được tín hiệu nhắc nhở nghiêm khắc và chân tình của anh.

Năm mới, em chúc anh luôn thật nhiều sức khỏe, hạnh phúc và nhiều niềm vui, công việc thuận lợi, giàu thu nhập, tăng trưởng trong tương lai !

Hạng B2
23/8/20
132
182
43
36
đã đi vay, có nghĩa đã phát sinh rủi ro, mà với tài sản là tiêu sản, thì rủi ro luôn cao hơn nhiều tài sản là bđs.

lấy cái an toàn cao để đảm bảo nghĩa vụ trả nợ cho khoản vay để mua cái nhiều rủi ro và ít phát sinh nguồn thu nhanh, nếu xét về mặt kế toán và pháp lý, thì câu hỏi này thuộc diện "ngu đi vào ngõ cụt".
ko sao, tui cũng thấy tui ngu thật mà, chỉ trừ 1 điểm đó là cái rủi ro này tui khống chế được và chấp nhận được thui :D :D còn rủi ro thì ăn cơm uống nước hít thở cũng đã rủi ro rồi. Rủi ro cũng có rủi ro this rủi ro that:p:p

Hạng B2
14/8/16
116
173
43
35
Không cần cao siêu không cần so đo. Mình cũng từng suy nghĩ đủ cách như bạn. Nhưng khi mua rồi theo cách của số đông người làm nhất thì nó lại dễ dàng nhất.
Hàng tháng bạn dư 30triệu thì ko cần phải lo đâu, cứ mua và vay như những người khác mua thế thôi!
Bài học của mình là mua xe vừa túi tiền và nhu cầu, vay thời gian dài nhất mà NH cho phép để giảm áp lực hàng tháng, khi có tiền trả thẳng 1 phát và chịu phạt 3% trên số còn lại. Hết!

Hạng D
1/1/15
2.368
10.344
113
45
Bake Central Park
www.bake.vn
ko sao, tui cũng thấy tui ngu thật mà, chỉ trừ 1 điểm đó là cái rủi ro này tui khống chế được và chấp nhận được thui :D :D còn rủi ro thì ăn cơm uống nước hít thở cũng đã rủi ro rồi. Rủi ro cũng có rủi ro this rủi ro that:p:p

mua ô tô là nhiệm vụ tốt,
nhưng để giảm rủi ro trong việc thu xếp tài chính, em thấy cứ thế chấp cái nhiều rủi ro hơn cho Bên cấp tín dụng.

Hạng B2
23/8/20
132
182
43
36
Em chẳng biết bác như thế nào nhưng bác chủ đang hỏi một cách thật tình. Bác thích thì bác tư vấn cho bác ấy, không thích thì cứ im lặng đi ra hoặc dùng từ ngữ tử tế chút. Cách dùng từ của bác thật mình không muốn nói là thiếu tôn trọng bác chủ cùng nhiều anh em: nào là "ngu" nào là "Bọn người Kinh miền xuôi". Chẳng biết bác học cao bao nhiêu, làm chức lớn cỡ nào nhưng cách phát ngôn của bác thật sự có vấn đề.
Với tui thì không sao cả, 1 khi đã đăng lên đây thì phải chấp nhận tất cả các ý kiến, kể cả ý kiến trái chiều. Khổng Tử nói :kẻ nịnh ta chưa chắc đã quý ta, người chửi ta chưa chắc đã ghét ta, dù sao cũng cám ơn Bác đã nhiệt tình tư vấn cho em, i love you pặc pặc :D

• Like
Reactions: Khanh Tran Cong
Hạng C
28/2/15
993
699
93
40
Vay ngân hàng từ cái xe cho nhẹ đầu bác ơi, bí quá thì quăng xe cho ngân hàng bán đấu giá, chứ cầm BDS mà rủi ro như đợt covid vừa rồi là không có nhà để ở đó

Hạng C
15/1/22
681
986
93
48
Như vậy bác đang cầm trong tay khoảng 180tr, thu nhập (đã trừ chi phí) 30tr/tháng. Em làm bên NH, tư vấn thật tình cho bác thế này, tùy khẩu vị chấp nhận rủi ro của bác:
  1. Option 1 = High risk: vay ngân hàng 900tr, trả 5 năm, mỗi tháng trả khoảng 25tr. Mất thu nhập thì bán xe.
  2. Option 2 = Medium risk: mua xe mới hạng B, vay ngân hàng 400tr, trả 5 năm, mỗi tháng trả 10tr. Mất thu nhập thì vẫn có khoảng "dành dụm" để "chịu đựng" trong khoảng 1-2 năm trước khi bán xe.
  3. Option 3 = Low risk: đợi thêm 6 tháng, tổng tiền là 360tr, mua chiếc Vios cũ, khỏi vay gì cả.
  4. Option 4 = No risk: đợi thêm 1 năm, dành được 540tr, mua chiếc hạng B mới, khỏi vay gì cả.
Đừng mang sổ đỏ vào làm bài toán thêm rối.

Chỉnh sửa cuối:
Xe nó là tiêu sản không phải tài sản . Chỉ nên vai nợ mua tài sản như đất ,Vai làm ăn vì nó đẻ ra lợi nhuận . Nên mua xe bằng đúng số tiền minh có . Nghèo thi mua xe Morning I10 .xe cũ,chả bao nhiêu tiền. Mua là để tận hưởng cuộc sống .mua mang nợ , vừa cho bank ăn lãi .vừa chịu mất giá xe . đời mất vui
Mỗi người có thể có quan điểm khác nhau. Chiếc xe đối với tôi là phương tiện và cũng là bảo hiểm (tôi đã từng bị va chạm nặng và còn mạng là do đi xe ô tô). Sử dụng ô tô cũng là để tận hưởng cuộc sống, xe cõng mình thì mình phải nuôi nó là đương nhiên.

• Like
Reactions: atasi and Osin