Hạng B2
18/5/16
223
271
63
42
- Mua xe mà chỉ để đi lại vớ vẩn ko làm ăn gì liên quan tới xe mà vay mua xe rất là khoai sau 1 năm nhìn lại sẽ là nỗi kinh hoàng...
- Nuôi xe bèo nhất mỗi năm chi phí cho nó cũng mất 50-70 củ khoai/năm ( xe ít đi trùm mền là chính, ko phải sửa chữa thay thế, chỉ đổ xăng thay nhớt và đóng phí bảo hiểm chưa kể gửi xe nếu có )
- Khấu hao xe mỗi năm đối với xe 1 tỏi khoảng 10% ( trên 100 củ khoai 1/năm xe càng đắt thời gian đầu càng lỗ nặng khi bán )

--->>>Mua xe oto gia đình là tiêu dùng, chỉ dành cho người thực sự có tiền và có thu nhập để nuôi nó... Còn đi vay cả tỷ chỉ để ngáo ngáo rồi ôm cục nợ, sau 1 năm sẽ ân hận, bán lỗ thì tiếc, giữ lại thì ko dám đi nhiều, chăm chăm gom tiền trả để thoát nợ... Bỗng nhiên tự biến mình thành mọi để còng lưng nuôi thằng lấy lãi!!!
Khuyên chân thành có nhiêu mua bấy nhiêu cho nhẹ nợ, đừng biến cái xe thành cục nợ vào người... Nếu người nhà cho vay ko lấy lời thì mới dáng vay mua!!!

Hạng C
15/1/22
665
969
93
48
có sẵn 500tr thì sao bác,thu nhập trả qua thẻ 30tr/th có được ưu đãi vay ko nhỉ, chưa kể nguồn thu thụ động từ cho thuê BĐS và vợ thì buôn bán nên tuỳ tháng, có tháng 50-80tr, có tháng chỉ được 30tr.

Bác có 500tr trong tay thì các cửa càng dễ dàng cho bác chọn:
  1. Option 1 = Nomal risk: vay ngân hàng 600tr, trả 5 năm, mỗi tháng trả khoảng 16tr. Mất thu nhập thì vẫn có khoảng "dành dụm" để "chịu đựng" trong khoảng 1-2 năm trước khi bán xe.
  2. Option 2 = Low risk: đợi thêm 6 tháng, tổng tiền là 700tr, mua chiếc Santafe cũ. Sau vài năm, nâng cấp dòng mới nhất. Khỏi vay.
  3. Option 3 = No risk: đợi 1-2 tháng, mua chiếc hạng B mới, khỏi vay.

• Like
Reactions: thích ăn thịt
Hạng C
15/1/22
665
969
93
48
Không chừng bác í không lên diển đàn mà 8 được....vì đi 2B đó :):):):) do đó 4B là thượng sách

Uh, ai mà biết :) chỉ chắc chắn là bác ấy "đã ở một nơi khác"!

Hạng F
29/10/16
11.592
22.260
113
Pháp
có sẵn 500tr thì sao bác,thu nhập trả qua thẻ 30tr/th có được ưu đãi vay ko nhỉ, chưa kể nguồn thu thụ động từ cho thuê BĐS và vợ thì buôn bán nên tuỳ tháng, có tháng 50-80tr, có tháng chỉ được 30tr.
Nếu như thế thí bác có thể tìm cách hỏi NH (nếu thật sư cần) và nói nó tính toán làm sao trả chừng 10T/tháng đến hết thời gian trả nợ và dỉ nhiên với tiền vốn ứng trước, Do đó dù có 30T hay 80T /T cũng không đến nổi, hơn nửa nếu dư thì dồn vào để
1 - Bớt thời gian trả nợ lại
2 - Tăng vốn lên để giảm thiểu mức trả nợ hàng tháng

Đó là ý của em sống kiểu bình dị nhất.
Uh, ai mà biết :) chỉ chắc chắn là bác ấy "đã ở một nơi khác"!
Nhưng em biết vì vừa tư vấn độ, phá xe xong qua whatsapp:):):)

• Like
Hạng B2
23/8/20
129
180
43
36
Có khi nếu bác không đi oto, thì sẽ chẳng có tai nạn nào cả! :D
thanks bác đã tư vấn giúp, mà thực ra ý định mua xe hơi mới nhen nhóm lên gần đây, vì sau lần chính mắt thấy có gia đình bác kia chạy rất chậm mà do bị thằng khốn nạn nó lao từ trong hẻm ra quẹt xe, làm bác ấy té xuống đường đúng lúc chiếc xe tải tới, bác ấy may mắn chỉ bị nhẹ, chỉ tội cho con nhỏ :( :( . Từ lúc ấy tôi mới suy nghĩ việc mua xe, bởi mình thì chạy đàng hoàng nhưng bọn trẻ trâu thì chưa chắc:mad::mad:. Dự tính mua con hạng C-elantra 2.0 là ok rồi,ai dè chủ tịch xem xong con San thì mê luôn ko dứt ra được, nên mới ra cớ sự này:oops::oops:

• Like
Reactions: Linh74
Tập Lái
10/2/22
18
8
3
36
thanks bác đã tư vấn giúp, mà thực ra ý định mua xe hơi mới nhen nhóm lên gần đây, vì sau lần chính mắt thấy có gia đình bác kia chạy rất chậm mà do bị thằng khốn nạn nó lao từ trong hẻm ra quẹt xe, làm bác ấy té xuống đường đúng lúc chiếc xe tải tới, bác ấy may mắn chỉ bị nhẹ, chỉ tội cho con nhỏ :( :( . Từ lúc ấy tôi mới suy nghĩ việc mua xe, bởi mình thì chạy đàng hoàng nhưng bọn trẻ trâu thì chưa chắc:mad::mad:. Dự tính mua con hạng C-elantra 2.0 là ok rồi,ai dè chủ tịch xem xong con San thì mê luôn ko dứt ra được, nên mới ra cớ sự này:oops::oops:
Đồng ý với bác, nhà em cũng đang ngâm cứu con Tucson 2022. Nhiều vụ ngoài đường giờ chết oan vì mấy thằng đi ẩu, tiêu sản hay gì nữa thì cái mạng của mình và gia đình vẫn quan trọng hơn.

Hạng C
15/1/22
665
969
93
48

Chuyện đi xe oto an toàn hơn xe máy thì khỏi phải bàn cãi, comment phía trên của tôi vui vẻ thôi :D

Phụ nữ họ chỉ "thích" xe theo cảm tính, kiểu dáng bên ngoài...Bác cứ show cho vợ 3 option xem chủ tịch chọn cái nào :)

Chúc bác sớm có xe/lựa chọn phù hợp!

• Like
Hạng D
6/12/07
1.353
14.569
113
- Nuôi xe bèo nhất mỗi năm chi phí cho nó cũng mất 50-70 củ khoai/năm ( xe ít đi trùm mền là chính, ko phải sửa chữa thay thế, chỉ đổ xăng thay nhớt và đóng phí bảo hiểm chưa kể gửi xe nếu có )
Nuôi siêu xe hay sao bác mà:
- ít đi, trùm mền.
- chưa tính gởi xe.
- hông tính khấu hao xe

chỉ xăng + phí bảo hiểm mà 50-70tr/năm ?

• Like
Reactions: Linh74