Hạng D
1/9/14
2.303
84.519
113
Sai Gon
A quan niệm cuộc sống của mỗi con người ko ai giống ai. Suy nghĩ thực tế chút là mình ở VN cỏn làm ra tiền một năm vài chục k để lo cho con ăn học. Tuổi này rồi qua đó làm gì để có số tiền đó hả em
Cố gắng Xây dựng cơ sở vững chắc cả 2 nơi trước khi đi a.

Hạng D
14/6/17
1.758
29.871
113
Trả lời sát vs câu hỏi a anlao :

Năm 12, ngay khi rớt đại học, ba má hỏi, muốn đi du học ko ? Hay ở VN học, em kiu để tiền đó đi sau này con cần làm ăn con hỏi mượn ba má.

Và tất nhiên từ nhỏ đến lớn, ba má em ko bao giờ nói về tài sản ba má em có, em sợ ba má tốn tiền, nên em ko chịu đi, vì đi em biết e cũng chả tiếp thu đc gì.

Nên em nghĩ, câu hỏi của a anlao, phần lớn phụ thuộc vào suy nghĩ của nhóc nhà anh.

Ép buộc hay đại loại vậy, ở cái tuổi trăng tròn, là ko mang lại hiệu quả

Hạng D
5/8/06
2.080
32.180
113
Nhà em có 2 ca đi du học khi vừa học xong lớp 9.

Đứa thành công, đứa ko kịp thích nghi và mắc bệnh trầm cảm nặng.
Bởi vậy anh mới nói a hỏi con ,nếu nó ko muốn đi a sẽ ko cho đi.

Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113
Tóm lại mình ủng hộ sự ưu việt của gd Đức, phân luồng học sinh học nghề từ sớm. Thể hiện ý này, hôm qua mình có còm Anlao nói dốt thì chấp nhận dốt, ko học thêm, cho đi lính, đi học nghề, hoặc kinh doanh nhỏ.
Cái mình phản biện đây chính là ý anh tuandq nói:
- Gv là người DUY NHẤT quyết định học tiếp hay học nghề khi hết tiểu học.
- Ko có cơ hội học cao hơn, suốt đời làm thợ. Ảnh lại nói trả lương theo bằng cấp.
2 ý trên trái ngược link ảnh trích dẫn.
Nên, hoặc anh tuandq hiểu sai gd Đức, hoặc gd Đức quá duy ý chí và thiếu nhân văn. Mà mình thiên về vế đầu hơn. :D

To @Johnnie371:
Khai phóng nó bao hàm:
- Sự tự do
- Sự dũng cảm
- Sự nhẫn nại
- Sự tinh tế
- Sự sáng tạo
- Sự hy sinh
- Sự uyển chuyển
Và nhiều thứ khác. Anh tìm hiểu thêm đi. :)

GD khai phóng tại Mỹ chỉ gói gọn : Tự do học thuật (Academic freedom).
Theo đó, người đi học được quyền học bất cứ lãnh vực nào, môn nào mà mình thích hay đam mê. Đương nhiên là phải qua một hay nhiều cái test, interview khác nhau để không phí công sức, thời gian. Luật quy định mọi nguồn lực xã hội và chính phủ phải tạo điều kiện cho người đi học được học cái họ muốn.Không có vùng cấm. https://definitions.uslegal.com/a/academic-freedom/
Luật về academic freedom khg chỉ cho ng đi học mà còn cho trường, khoa, giáo viên...nhằm nghiêm cấm việc định hướng tư tưởng từ trên ghế nhà trường.
https://senate.ucla.edu/content/academic-freedom
Hay nói cách khác tự do học thuật là hệ quả từ tu chính án thứ nhất của hiến pháp Mỹ :
- Tự do tư tưởng, tự do ngôn luận, tự do biểu đạt...
Một học sinh sau khi tốt nghiệp TH tại Mỹ có thể học và nghiên cứu triết học Marx, chủ nghĩa cộng sản khoa học...một cách bình thường như các em thích computer, medical hay mechanical...
Để bảo vệ cho academic freedom, luật quy định quyền hạn của học sinh cụ thề trong từng lãnh vực khác nhau, theo từng bang.
https://education.findlaw.com/student-rights.html

Hạng C
16/4/12
988
50.274
93
Trái đất
www.chemgiotaolao.com
GD khai phóng tại Mỹ chỉ gói gọn : Tự do học thuật (Academic freedom).
Theo đó, người đi học được quyền học bất cứ lãnh vực nào, môn nào mà mình thích hay đam mê. Đương nhiên là phải qua một hay nhiều cái test, interview khác nhau để không phí công sức, thời gian. Luật quy định mọi nguồn lực xã hội và chính phủ phải tạo điều kiện cho người đi học được học cái họ muốn.Không có vùng cấm. https://definitions.uslegal.com/a/academic-freedom/
Luật về academic freedom khg chỉ cho ng đi học mà còn cho trường, khoa, giáo viên...nhằm nghiêm cấm việc định hướng tư tưởng từ trên ghế nhà trường.
https://senate.ucla.edu/content/academic-freedom
Hay nói cách khác tự do học thuật là hệ quả từ tu chính án thứ nhất của hiến pháp Mỹ :
- Tự do tư tưởng, tự do ngôn luận, tự do biểu đạt...
Một học sinh sau khi tốt nghiệp TH tại Mỹ có thể học và nghiên cứu triết học Marx, chủ nghĩa cộng sản khoa học...một cách bình thường như các em thích computer, medical hay mechanical...
Để bảo vệ cho academic freedom, luật quy định quyền hạn của học sinh cụ thề trong từng lãnh vực khác nhau, theo từng bang.
https://education.findlaw.com/student-rights.html
Mẽo mềnh ko rành, nhưng thằng con thời học bên Can call về nói hồi ở VN rất ghét 2 môn sinh vật và thiên văn ( địa lý), nhưng qua đó thì cách dạy của gv khiến nó vô cùng thích thú, trò thầy như bạn, kích thích trí tò mò cho nó tự tìm hiểu tài liệu, thầy giả bộ sai để cho thằng nhóc nổi hứng vào lấy mô hình hệ mặt trời phản biện...

Nói chung cách này tưởng mất thì giờ mà thực ra rất tiết kiệm thì giờ, trò ko cần thuộc bài như vẹt để thi kiểm tra như ở VN (và sau đó quên ngay), mà nhớ rất dai đến tận ra trường đi làm rồi vẫn còn nhớ như in!

Hạng B2
19/6/15
356
30.205
103
Mẽo mềnh ko rành, nhưng thằng con thời học bên Can call về nói hồi ở VN rất ghét 2 môn sinh vật và thiên văn ( địa lý), nhưng qua đó thì cách dạy của gv khiến nó vô cùng thích thú, trò thầy như bạn, kích thích trí tò mò cho nó tự tìm hiểu tài liệu, thầy giả bộ sai để cho thằng nhóc nổi hứng vào lấy mô hình hệ mặt trời phản biện...

Nói chung cách này tưởng mất thì giờ mà thực ra rất tiết kiệm thì giờ, trò ko cần thuộc bài như vẹt để thi kiểm tra như ở VN (và sau đó quên ngay), mà nhớ rất dai đến tận ra trường đi làm rồi vẫn còn nhớ như in!
Hôm nọ em nói về cách dạy khơi gợi hứng thú kích thích tò mò này, mấy anh mấy chị vào phản đối quá trời. Anh @Vôvinan nhể :D

Hạng D
16/1/13
4.800
81.510
113
Tôi thuộc loại hàng ngu dốt (rớt lớp 10 ở VN). Tôi chọn nghề nghiệp lang thang và thấy đời hạnh phúc.

Qua Mỹ chọn ngay học bổ túc văn hóa cấp 3 và sau đó học nghề thợ tiện (vì city là nghành công nghiệp máy bay chủ yếu).

Nhưng vì yêu cô sinh viên có mộng làm bác sĩ (sau này là bác sĩ con cái tôi luôn :) ) nên vừa học lên thạc sĩ vừa làm công nhân . Tôi chọn nghành Lượng Tử vì nghành này luôn thiếu người và cần sinh viên làm nền . Vì thế tôi là cái nền cho đủ số sinh viên để những đứa khác học .... Lượng Tử là thứ không đong đo đếm được và .... Toán khá đơn giản (đa số cho rằng là vậy). Học xong thì tôi không dám nghĩ đến nó vì học khó quá và người ta đưa đẩy đến khi xong thạc sĩ .

Khi tôi xong thạc sĩ Vật Lý Lượng Tử ở KU thì .... cô sinh viên kia ... đã có hai con (nay có đến 4 con). Nghĩa là cô ấy bị có con rồi có chồng trong lúc học và học xong bác sĩ luôn (đúng là người giỏi có khác).

Hạng D
16/1/13
4.800
81.510
113
Tôi rất ghét câu vẫn được ra rả trên báo "Việt Nam thừa thầy, thiếu thợ".
Mịa! Như thế thì mặc định đám học xong đại học là thầy người khác à? :mad:

Ảnh chỉ nói thừa ...."cử nhân" mà :) đâu nói chữ "thầy" ????

Hạng D
16/1/13
4.800
81.510
113
Trước tiên anh cám ơn, sau là anh nói thực tế của anh. Khi con anh đang học lớp 9 bx anh tối ngày đòi bán nhà đi Mỹ để cho tương lai 2 đứa con, 2vc cứ xung đột vì anh nghĩ gia đình là phải ở chung với nhau, nghèo đói no đủ miễn cả gia đình đầy đủ là hạnh phúc,đó là suy nghĩ của anh. Nhưng suy nghĩ của anh khác bx nên anh ko chịu. Cuộc sống gia đình cứ nặng nề vì chuyện này cho nên anh phải ra quyết định để cho con đi du học. Nhưng trước khi con đi anh có nói chuyện với con, con đi du học là ý kiến của mẹ, ba không đồng ý. Nhưng nếu con thích và cảm thấy con đủ khả năng để tự lo cho bản thân mình và quyết định cho tương lai của con thì ba cho con đi. Con gái gật đầu và hứa với ba sẽ ko làm cho ba mẹ thất vọng , vậy là anh cho con đi. Đến bây giờ qua 3 năm mọi thứ vẫn ổn, con đã tự lo được ăn ở, đã có bằng lái xe, đã apply được 1 trường đại học công ok. Mừng cho con nhưng trong lòng vẫn cứ luôn lo lắng, con gái mà. Thôi thì cuộc đời của con do con tự quyết định, miễn sao con cảm thấy hạnh phúc là được. Cho anh khoe tí mới mua cho con chiếc Civic 2019 để tiện đi học, con đã đi bus 1 ngày hơn 2h 3 năm nay rồi.
@ Cám ơn anh Gà Kho, Anh Metro, em Long Dragon...và 1 số ae khác đã có ý giúp con trong thời gian ở Mỹ.
View attachment 1899252 View attachment 1899253

Em hài lòng khi anh mua cho con xe 100% new thay vì chìu theo ý con là tiết kiệm

Thiệt là hài lòng :) Anh sẽ thấy giá trị xe mới 100% cho con khi xa gia đình (em mục kích rất nhiều bạn trẻ xa gia đình rồi). Nó không phải là của cải, mà là AN TOÀN . Em chỉ chú trong an toàn cho các con em đang đi học .