Hạng C
3/9/15
500
544
93
1- Người giúp bị GD nạn nhân hiểu lầm (đánh, vu oan) - vì người dân chưa đủ kiến thức, suy xét tình huống, hiểu rõ trắng đen... - kiến thức và đời sống chưa cao.
2-Người giúp không dám giúp : vì sợ phiền, sợ đánh oan, sợ tốn tiền rửa xe, sợ bệnh viện làm phiền...bla..bla..bla. - kiến thức và đời sống chưa cao.
3-Bv bắt đóng tiền mới nhận bệnh nhận : sợ quỵt tiền, sợ trách nhiệm, sợ trường trình cấp trên, sợ khiển trách, kiểm điểm mà quên ta là Lương Y...- kiến thức, đạo đức đời sống chưa cao.
-->Kiến thức, đạo đức, đời sống của cả 1 XH...Nó thay đổi từ từ và tương tác qua lại.
Ai có thể làm gì giúp gì thì làm hết khả năng thôi, tuỳ hoàn cảnh mỗi người, đúng sai thì tuỳ trường hợp.
chính xác đó bác

Hạng D
15/7/07
1.805
11.442
113
Thứ nhất: bản thân bác đã từng chở bao nhiêu người đi cấp cứu bằng chính xe của bác?
1/ Em từng giúp người, nhưng bằng xe máy, còn xe hơi của em thì em chưa có duyên.
Thứ hai: Rất nhiều người vào trong này phản hồi topic của bác, đa số: cứu và chở đi với điều kiện xyz...; do vậy cái còm trước của bác trù ẻo rất nhiều người khác (bác dùng từ "các bác" như vậy người nào đọc vào sẽ dính trong đó, do vậy em trả lại nó cho chính bác: bác trù cái gì, bác gặt cái đó)
2/ Bác đang suy diễn, tai nạn là điều có thể xảy ra với tất cả mọi người, với bất kỳ ai, nên mới dùng chữ "nếu", không có gì khẳng định chắc chắn ở đây, bác nên đọc kỹ câu chữ
Thứ ba: Bác lấy "tâm linh" ra để nói về 1 phạm trù đạo đức trong xã hội: "cứu người bị nạn"; chính bác cũng "chả muốn cứu" (không biết bác đã từng cứu bao nhiều người?) chẳng qua là bác sợ bị quả báo!
Nếu con người vì thánh thiện, cứu người là từ cái tâm, không phải vì mong cầu được báo đáp!!!
3/ Bác vui lòng đọc lại phần em nêu ra 3 lý do: đạo đức, luật pháp và tâm linh để hiểu tại sao thuyết phục người khác bằng tâm linh sẽ dễ hơn là nói chuyện đạo đức và luật pháp
Tại sao nhiều người không cứu:
- Rất nhiều trường hợp đã cứu người rồi bị chính người nhà của người được cứu đánh bị thương, chết: do đâu?
- Rất nhiều trường hợp đã chở được người bị nạn đến BV rồi, lại nằm chờ đó, có tiền mới cho đẩy vào, chụp, chiếu, mổ....: do đâu?
...
Bác àh, cái tiêu đề của thớt bác rất có ý nghĩa trên diễn đàn và cả trong cuộc sống hàng ngày (cứu giúp người bị nạn), tuy nhiên bác không bàn đến vấn đề chính "nguyên nhân vì sao nhiều người lại thờ ờ như vậy" mà bác lại đi rao giảng 1 cách "đạo đức sáng ngời" nếu không "sẽ bị quả báo"!
4/ Vui lòng đọc lại câu 3 và câu 6 ở dưới

Xã hội văn minh trước hết luật pháp phải công bằng:
Yêu cầu người dân thấy tai nạn phải chở đi cấp cứu => Vậy phải yêu cầu tất cả các Bệnh viện, cả tư lần công, phải cứu người trước, muốn tiền thì lấy sau!
(Người chở đi cấp cứu có nói, ê trả tiền đây rồi muốn chở đi đâu thì chở không? Trong khi BV lại đòi tiền mới cứu?????)
5/ Ngoài lời thề Hypocrate, Luật pháp cũng qui định ngành y phải cấp cứu người bị nạn, còn việc đòi tiền mới cấp cứu là hành vi sai trái. Việc cần làm là phải vạch mặt để dẹp bỏ sự sai trái chứ không phải chấp nhận sự sai trái như một thực tại và qua đó, trở thành lý do bao biện cho hành vi từ chối vai trò cứu giúp của mình

(Riêng em, em tự hãnh diện đã từng giúp người khác (trên đường) và không mong cầu báo được giúp như vậy)
6/ Giá mọi người ai cũng như bác thì chắc chẳng có topic này. Từ nhỏ em đã nằm lòng câu nói "tri ân bất cầu báo" nhưng trong một xã hội mà khi nói lên điều tốt để thuyết phục người khác có thể bị thiên hạ chế giễu là đạo đức và bỏ qua, thì thuyết phục bằng luật nhân quả có lẽ hiệu quả hơn
Phần trả lời chữ đỏ bên trên

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: 4bthang2b
Hạng D
11/12/10
3.013
7.666
113
Phần trả lời chữ đỏ bên trên
Cảm ơn bác. Đến đây coi như em hiểu bác hơn.
Bác cũng nên cảm ơn mọi người trả lời thật lòng trong topic này, không giả tạo trên bàn phím.

Hạng F
2/4/10
7.393
33.522
113
Mỗi người một suy nghĩ và hành động khác nhau. Khi đã cứu người, kg nên tính toán so đo làm vậy để được gì. Còn như bỏ đi, tự xấu hổ với lương tâm và gia đình.
Nhưng câu "cứu người người trả oán" e đã bị dính vài lần rồi. Nên đừng trách con người vô tâm.
Sống sao mình cảm thấy hài lòng với mình là ok.

Diamond Hand
28/7/09
1.595
15.983
133
Xã hội văn minh trước hết luật pháp phải công bằng:
Yêu cầu người dân thấy tai nạn phải chở đi cấp cứu => Vậy phải yêu cầu tất cả các Bệnh viện, cả tư lần công, phải cứu người trước, muốn tiền thì lấy sau!
(Người chở đi cấp cứu có nói, ê trả tiền đây rồi muốn chở đi đâu thì chở không? Trong khi BV lại đòi tiền mới cứu?????)
Một bệnh nhận cấp cứu mà bệnh viện lại đòi tiền trước thì người ra quy định này là ai.
Hầu hết các trường hợp cấp cứu đều ko có người thân chứ đâu phải họ ko có tiền.Dù họ có nghèo thì có vay nóng họ cũng vay để trả bệnh viện.
Chỉ vì một số ít thiểu số xù tiền mà bệnh viện đánh đồng tất cả mọi người thì lương tâm ngành y ở đâu. Mấy anh y đức ra quy định này đã làm khảo sát số liệu hay chưa. Bao nhiêu % bệnh nhân cấp cứu xù tiền bệnh viện. Hay mấy anh y đức cũng tự nghiệm chính mình : "gặp tao tao còn xù huống chi cái đám nghèo ngoài kia" :(.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: 4bthang2b