Hạng D
17/4/06
2.748
786
113
50

Với những thông tin bác chủ thì e thấy tiếc hùi hụi bánh mì, chắc ở tỉnh bánh mì nhiều hen. Thứ nhất là không có chuyện vượt đèn đỏ, đèn đỏ phải được đặt bên phải hướng đi hoặc phải treo lên cao, không thể bắt vượt cái đèn đỏ đang chổng mông về phía người lái ở bên trái đường hoặc ở bất kể chỗ nào xxx chỉ. Thứ hai là nếu không có người điều khiển hoặc biển stop hoặc tín hiệu đèn thì vạch ngang 1.12 nó vô tác dụng, trường hợp có CSGT đang đứng trên bục thì nó có tác dụng và vi phạm thì phạt lỗi không tuân thủ chỉ dẫn hiệu lệnh vạch kẻ đường là 100-200k nhé.

l) Vạch số 1.12 - Vạch liên tục màu trắng có chiều rộng 40cm dùng ở nơi chỉ rõ vị trí người điều khiển phương tiện phải dừng lại khi có biển số 122 hoặc khi có tín hiệu đèn đỏ. Vạch này kẻ ngang toàn bộ bề rộng đường của hướng xe chạy.

m) Vạch số 1.12. Vạch "Dừng lại" chỉ rõ vị trí mà lái xe phải dừng lại khi có tín hiệu đèn đỏ, người điều khiển hoặc nơi không có tín hiệu giao thông để quan sát, được dùng kèm theo biển số 122 "STOP", khi thấy an toàn mới được đi hoặc. Vạch này kẻ ngang qua toàn bộ chiều rộng mặt đường của một chiều xe chạy. Vạch "Dừng lại" được áp dụng ở:

- Nơi giao nhau không có chỉ huy, vạch "Dừng lại" được kết hợp với biển số 122 “Dừng lại”.

- Nơi giao nhau có người điều khiển giao thông hoặc tín hiệu đèn.

- Trường hợp không có biển số 122 “Dừng lại” hoặc không có đèn hoặc người điều khiển thì vạch 1.12 không có hiệu lực.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
2/3/13
25
0
0
Thực ra em ko phải là ko biết luật, em đã từng ở SG gần 10 năm, thường xuyên đọc bài mà, lúc bị chĩa cạp nong là em đã biết xxx sẽ bắt lỗi gì rồi nhưng cãi một hồi thì xxx cũng không chịu mà em đang chở người nhà khám bệnh gấp, ở tỉnh tính ra chi phí lên đây khiếu nại cũng ko đáng nên thui chứ em làm nhà nước đào đâu ra bmi mà nhìu. Sau khi khám bệnh xong em mới quay lại chụp hình để hỏi nè.
P/S: Mấy bro để ý cái đèn bên kia đường nó là 1 đèn riêng biệt gắn lên cột đèn tín hiệu cho chiều bên kia, chứ ko phải 2 mặt của 1 cột đèn nên em nghĩ ko lẽ mình sai.:(

Hạng D
27/4/07
1.320
1.013
113
TP.HCM
vdvan nói:
Em nghĩ thế này có đúng không nhé , khi bác rẽ trái từ HB qua LTK để quay đầu thì lúc đó bác đã ở trên đường LTK rồi nên phải dừng ở vạch chờ và đi theo tín hiệu đèn trên đường LTK.
Bác này đúng đó.

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
Nên dừng nhường đường cho các phương tiện khác (khi có hoặc không có bảng STOP) trừ khi có đèn tín hiệu GT được gắn trên lề đường+bên phải+ ngay/gần sát vạch thì phải tuân thủ theo đèn.

Hạng B2
15/2/12
157
1
16
Bác chủ ơi !
Trường hợp này CSGT đã đúng!
Bên Phú Mỹ Hưng, Bùng binh cây gõ v.v... nhiều nơi có cái vạch dừng như vậy lắm !
Nghĩa là, đèn 1 xanh, Bác rẽ trái, chạy qua đứng trước vạch dừng, chờ đèn 2 xanh mới được đi thẳng (nếu rẽ trái) hoặc tiếp tục quay đầu (nếu U-turn).
Nghĩa là Bác phải đi 2 nhịp. Nhịp đầu xem như là nhập vào làn của con đường rẽ trái, sau đó đợi tiếp tín hiệu của làn vừa mới nhập làn để đi tiếp ạ !
Chỉ là tại vì lúc rẽ trái, cái quãng đường được dừng ngắn quá, cho nên chúng ta thường hay lọng cọng. Chứ nếu Bác tưởng tượng đoạn dừng chờ này dài ra thì sẽ thấy bình thường thôi !

Last edited by a moderator:
Hạng B2
11/9/10
243
1.005
93
49
sonvv nói:
Bác chủ ơi !
Bên Phú Mỹ Hưng, Bùng binh cây gõ v.v... nhiều nơi có cái vạch dừng như vậy lắm !
Nghĩa là, đèn 1 xanh, Bác rẽ trái, chạy qua đứng trước vạch dừng, chờ đèn 2 xanh mới được đi thẳng (nếu rẽ trái) hoặc tiếp tục quay đầu (nếu U-turn).
Nghĩa là Bác phải đi 2 nhịp. Nhịp đầu xem như là nhập vào làn của con đường rẽ trái, sau đó đợi tiếp tín hiệu của làn vừa mới nhập làn để đi tiếp ạ !
Chỉ là tại vì lúc rẽ trái, cái quãng đường được dừng ngắn quá, cho nên chúng ta thường hay lọng cọng. Chứ nếu Bác tưởng tượng đoạn dừng chờ này dài ra thì sẽ thấy bình thường thôi !

Ý em cũng giống ý bác .

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
sonvv nói:
Bác chủ ơi !
Bác cho em hỏi tại vạch dừng trong PMH có đèn tín hiệu giao thông không?

Hạng B2
20/12/13
102
3
18
tranthienminh nói:
sonvv nói:
Bác chủ ơi !
Bác cho em hỏi tại vạch dừng trong PMH có đèn tín hiệu giao thông không?
Ở giao lộ sát trung tâm triển lãm hội nghị SECC,em nhớ là ko có đèn tín hiệu giao thông bác a.nhưng em thấy phần lớn xe dừng trước vạch để rẽ trái đi về hướng quốc lộ 1a,hay hướng ngược lại rẽ trái lên cầu phú mỹ
em nghĩ ở những giao lộ lớn hay phức tạp,các bác nên di chuyển như vậy thì dễ dàng hơn

Tập Lái
8/10/13
19
137
28
Nếu vạch dừng mà không có đèn thì sao gọi là vượt đèn đỏ ? Em thấy hình phía ngã 4 đối diện chỉ có dấu cộng màu đỏ thì sao tính là đèn giao thông? Nếu trường hợp coi đó là đèn đỏ thì làm gì có đèn xanh để báo mình biết mà chạy. Nếu đường đông mà quay đầu thì hơi cản trở giao thông, nhưng xxx bắt em thấy không có căn cứ.