Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
Re:Nghiên cứu tự động lock cửa cho Kia Morning của Thaco.

jungle nói:
liamvn nói:
Vậy ngừng đèn đỏ nó cũng unlock huh các bác? Vậy đi trong tp cứ nghe lạch cạch suốt thôi.

haha, đúng dồi, quên cái vụ này nữa. Thôi cứ y như xe nhập mà làm, nghĩa là chừng nào muốn un-lock thì kéo cái chốt bên cửa tài lên là được rồi, xe nhập nó tính toán kỹ rồi, cứ y như nó mà làm hả các bác.

Đúng đấy pác, cứ thế cho lành. Lock tự động nhưng unlock manual là lành nhất.

jungle nói:
liamvn nói:
Dragontu78 nói:
700k...leo lên xe...nổ máy...đạp thắng...khoá cái xoạch...nhẹ nhàng êm ái...dừng xe, tắt máy...mở cái xoạch....êm ái nhẹ nhàng...hihihi...

Có thoải mái, nhẹ nhàng êm ái thật đấy, nhưng cũng ko phải là nhất đâu.
Em trong nhà de ra, cũng phải đạp thắng chứ. Rồi ... khoá cái xoạch --> Thò tay mở cái ... cạch (để leo ra đóng cửa nhà chứ)
Rồi nhiều khi đi gần gần, cần leo lên leo xuống liên tục mà cứ phải mở khoá liên tục.
Nếu có thêm 1 cái nút để switch vụ tự động này là ON hay OFF thì hay nhất.
Cái 700k có chức năng đó ko các bác???

Thế nên em mới chế ra cái bộ auto giống như xe nhập, có 2 cách, một là trên 30 km/h sẽ auto lọck, hai là chạy được 25m sẽ auto lock, cái nào tiện lợi hơn các bác? Em thích kinh doanh lắm, nên muốn làm cái này bán luôn bản quyền cho Trường hải. Nổ chút cho vui vậy mà:D
Ngoài ra em còn làm thêm chức năng auto alarm khi xe chạy trên 50 km/h và 80 km/h, đó là 2 mốc nhạy cảm khi chạy trên quốc lộ, dĩ nhiên sẽ có công tắc disable chế độ này trong trường hợp cần đua gấp.

He he, nếu bác jungle chế thêm được 1 mạch AND bao gồm cả 2 điều kiện là 30km/h&25m ===>lock thì hay quá

Hạng B2
1/1/08
115
15
18

uhm , quên vụ đèn đỏ nửa , vậy mình có 2 cách unlock luôn được không bro , xe ngừng ở N hay P khoảng 2s thì unlock , ỏ unlock bằng tay

Hạng F
1/5/09
6.754
1.126
113
Polts Vietnam - Tp HCM

hieu_wangler nói:
jungle nói:
liamvn nói:
Dragontu78 nói:
700k...leo lên xe...nổ máy...đạp thắng...khoá cái xoạch...nhẹ nhàng êm ái...dừng xe, tắt máy...mở cái xoạch....êm ái nhẹ nhàng...hihihi...

Có thoải mái, nhẹ nhàng êm ái thật đấy, nhưng cũng ko phải là nhất đâu.
Em trong nhà de ra, cũng phải đạp thắng chứ. Rồi ... khoá cái xoạch --> Thò tay mở cái ... cạch (để leo ra đóng cửa nhà chứ)
Rồi nhiều khi đi gần gần, cần leo lên leo xuống liên tục mà cứ phải mở khoá liên tục.
Nếu có thêm 1 cái nút để switch vụ tự động này là ON hay OFF thì hay nhất.
Cái 700k có chức năng đó ko các bác???

Thế nên em mới chế ra cái bộ auto giống như xe nhập, có 2 cách, một là trên 30 km/h sẽ auto lọck, hai là chạy được 25m sẽ auto lock, cái nào tiện lợi hơn các bác? Em thích kinh doanh lắm, nên muốn làm cái này bán luôn bản quyền cho Trường hải. Nổ chút cho vui vậy mà:D
Ngoài ra em còn làm thêm chức năng auto alarm khi xe chạy trên 50 km/h và 80 km/h, đó là 2 mốc nhạy cảm khi chạy trên quốc lộ, dĩ nhiên sẽ có công tắc disable chế độ này trong trường hợp cần đua gấp.

He he, nếu bác jungle chế thêm được 1 mạch AND bao gồm cả 2 điều kiện là 30km/h&25m ===>lock thì hay quá

Các bác đang đi đúng hướng, theo em ban đầu cứ nghiên cứu làm cái mạch lock dựa vào xung VSS trước cái đã sau khi thành công ta phát triển thêm mấy cái auto kèm theo điều kiện này nọ chẳng khó khăn gì vì nó dựa theo nguyên tắc vi xử lí chỉ cần thêm vài cái ngõ vào tín hiệu vd: tốc độ (xung VSS), vị trí cần số, hàm tính khoảng cách thông qua xung tốc độ...v..v... Các bác nên thiết kế ý tưởng dựa trên Vi xử lí, hiện nay ở nhật tảo có bán những IC vi xử lí nhỏ (microcontroller: PIC, Intel 8051...) có thể lập trình được, thậm chí có sẵn luôn những kit VXL nhỏ với ngõ vào và ngõ ra tiêu chuẩn rất dễ cho việc thiết kế và nâng cấp chỉ cần thay đổi chương trình software là có thể update không cần thay đổi mạch điện ( hardware)

Hình nó đây ạ, rất nhỏ gọn, nếu bác chủ thớt chưa biết lập trình có thể nhờ luôn thợ ở NT họ lập trình theo ý của mình:

Last edited by a moderator:
aaw confirmed
Hạng C
3/10/09
597
153
43

Cái này em nghỉ cứ khóa cơm cho xong , tập thói quen như cài dây an toàn vậy , mới lái hay quên , sau thành thói quen không cài là khó chịu ngay . Nay lên xe sau khi cài an toàn , thò 1 ngón tay nhấn 1 cái , chỉ mất thêm 3 giây đồng hồ . Lúc em mới lái , chuyên quên nhả phanh tay và cài dây an toàn .... đến giờ chạy thì hình như không bao giờ quên 2 điều đó nữa rồi , có điều em đang tập nhớ khóa cửa đây , rấy hay quên ! (em lái mới , chạy tròm trèm 10 ngàn km mà thôi )

Hạng D
9/3/06
1.160
14
38
53

Những người hay để balo túi xách ở ghế phụ hay băng sau như em chắc có lẽ ít khi quên lock cửa. Vì nhiều khi quên = ân hận đấy. :D

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com

liamvn nói:
Những người hay để balo túi xách ở ghế phụ hay băng sau như em chắc có lẽ ít khi quên lock cửa. Vì nhiều khi quên = ân hận đấy. :D

Các bác có nghe chuyện của quên lọck cửa của một bác trên này chưa? bài nào lâu quá em quên rồi, chuyện là có một bác chạy quên lock cửa, đến chổ kẹt xe rất đông, tự nhiên có một "đại ca" mở cửa ra, rồi chui vô trong ngồi, lấy luôn cái laptop để phía băng sau, rồi mở cửa biến vào đám đông mất hút, rất nhanh chỉ trong 4 giây là xong, bác tài quá bất ngờ, chỉ kịp la ú ớ, đến khi mở cửa ra định chạy theo thì xe lúc đó quá đông không thể mở cửa được luôn.
Còn nữa mấy đứa con nít rất nghịch ngợm nó lên xe là hay mở cửa ẩu lắm đó, do đó quên lock cửa trung tâm là tai hại lắm.

Hạng C
17/8/09
996
47
28

Em ngóng nghía cái thớt này riết luôn nà.
Cố lên bác rừng ơi. Bữa giờ bận quá vẫn chưa qua chỗ bác lấy cái tì tay được nữa hic hic

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com

Báo cáo các bác em đã làm thành công mạch auto lock power door cho xe KM rồi haha, chạy lên 20km/h là lock cái xoạch liền, đồng thời khi lên 50 và 80km/h phát ra tiếng bíp..bíp..bíp để nhắc tài xế coi chừng xxx bắn tốc độ, khi tắt máy cũng auto unlock luôn. Hiện nay mạch này có thể sử dụng được cho Morning và Getz, vì Getz và Morning rất giống nhau, chỉ khác chút đỉnh về cách điều khiển xung.

Hạng D
9/3/06
1.160
14
38
53

Ngon lành quá bác ui.
Khi nào tới giai đoạn "thương mại hoá" vậy bác?