Hạng C
17/8/09
996
47
28
Re:Nghiên cứu tự động lock cửa cho Kia Morning của Thaco.

Topic này hay quá. Chắc bữa nào ghé bác jungle lấy cái box tì tay rồi học hỏi vụ lock cửa luôn

Hạng B2
31/1/07
301
8
18

@jungle: việc dò chân thì có thể dùng dao động ký là ra ngay. Trên Internet có mấy tài liệu hướng dẫn kiểm tra, thay thế VSS đấy

Bác PM cho em số dây thép của bác nhé. Mà bác dùng chip gì để giải mã OBD II? Mỗi loại/đời xe nó dùng protocol khác nhau đấy

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com

Tommy2005 nói:
@jungle: việc dò chân thì có thể dùng dao động ký là ra ngay. Trên Internet có mấy tài liệu hướng dẫn kiểm tra, thay thế VSS đấy

Bác PM cho em số dây thép của bác nhé. Mà bác dùng chip gì để giải mã OBD II? Mỗi loại/đời xe nó dùng protocol khác nhau đấy

số em đây bác: 0933 783997. Chân VSS nó có sóng vuông, xe chạy càng nhanh sóng sẽ càng ngắn lại, tức tần số sẽ tăng lên, cái này lấy đồng hồ đo tần số là biết liền, nhưng khổ nỗi các chân ra không có chân nào đo mà xe chạy tần số lên hết, có lên thì nhảy lung tung là không phải chân VSS rồi, đó là chân serial data để cho máy Scan, em đang nghi là bọn thaco không gắn dây VSS ra OBD II đây.
Bác kiếm giúp em sơ đồ của KM thaco với? em rối quá.

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com

Em muốn hỏi ý kiến các bác là em tính làm cho khi xe chạy trên 25km/h thì sẽ tự động lock, khi xe dừng lại thì sẽ tự động un-lock, dù cho đang nổ máy hay không nổ máy. Cách này có hay không?
Mấy hôm nay nghiên cứu miệt mài, những mạch điện cơ bản em đã làm xong, chỉ chờ tài liệu service manual bên Mỹ gởi về, cái này em phải mua, kiếm hoài chẳng biết ở đâu.

Hạng B2
1/1/08
115
15
18

ý tưởng hay quá , mình chỉ góp ý nhỏ : xe ngừng khoảng 2 3 giây , thì hả unlock ,

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com

tdk982 nói:
ý tưởng hay quá , mình chỉ góp ý nhỏ : xe ngừng khoảng 2 3 giây , thì hả unlock ,

OK, cách này hay đó bác. Như vậy em sẽ làm cho khi xe ngừng thì un-lock, chạy khoảng 25km/h thì lock, rồi dừng xe khoảng 2-3 giây thì sẽ un-lock, mọi việc sẽ do CPU tính toán quyết định hết.
Ngoài ra em có làm thêm chế độ alarm để báo động khi xe chạy =50 hoặc 80km/h, sẽ tự động phát ra tiếng bíp bíp, để cảnh báo tài xế khi chạy trên đường, vì đây là hai mốc bắn tốc độ. Dĩ nhiê là phải có contact disable khi cần.

Hạng B2
1/1/08
115
15
18

jungle nói:
tdk982 nói:

OK, cách này hay đó bác. Như vậy em sẽ làm cho khi xe ngừng thì un-lock, chạy khoảng 25km/h thì lock, rồi dừng xe khoảng 2-3 giây thì sẽ un-lock, mọi việc sẽ do CPU tính toán quyết định hết.
Ngoài ra em có làm thêm chế độ alarm để báo động khi xe chạy =50 hoặc 80km/h, sẽ tự động phát ra tiếng bíp bíp, để cảnh báo tài xế khi chạy trên đường, vì đây là hai mốc bắn tốc độ. Dĩ nhiê là phải có contact disable khi cần.

khi nào thành công cho ace thưởnh thức nha bro . quả là 1 option quá tuyệt

Hạng D
9/3/06
1.160
14
38
53

Vậy ngừng đèn đỏ nó cũng unlock huh các bác? Vậy đi trong tp cứ nghe lạch cạch suốt thôi.

Hạng D
10/5/07
3.860
15
0
TP.HCM
www.sachngoaingu.net

Xe ngừng với số là N hoặc P mới unlock bác ơi...không là thay bộ unlock cửa sớm đó bác Dưn Gồ.

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com

liamvn nói:
Vậy ngừng đèn đỏ nó cũng unlock huh các bác? Vậy đi trong tp cứ nghe lạch cạch suốt thôi.

haha, đúng dồi, quên cái vụ này nữa. Thôi cứ y như xe nhập mà làm, nghĩa là chừng nào muốn un-lock thì kéo cái chốt bên cửa tài lên là được rồi, xe nhập nó tính toán kỹ rồi, cứ y như nó mà làm hả các bác.