Hạng B2
18/11/14
176
101
43
32
Ho Chi Minh City, Vietnam
Theo kinh nghiệm bản thân xin trả lời bác :

- Nếu bác có thu nhập ổn định và chứng minh rõ ràng thì nên vay ngân hàng vốn nước ngoài như shinhan, UOB, standard, worri.. còn nếu chứng minh khó khăn thì cứ thương mại CP mà táng mấy thằng đang có dịch vụ ok như VIB, TPbank, MB.(mấy thằng này xêm xêm nhau, nhờ sale xe GT 2,3 bên lấy contact trao đổi trực tiếp)
- Mua xe lướt trong trường hợp tìm dc xe ưng ý, không vội, tìm dc người bán đáng tin

- Bác tìm hiểu thêm bỏ tiền ra thuê nhiều mẫu xe lái thử rồi đánh giá xem xe nào phù hợp, đừng vội vàng và cảm tính quá. (bước này bác làm đầu tiên chốt dc mẫu xe rồi tiếp các phương án tiếp theo)

• Like
Reactions: Phuc Nguyen 84
Hạng D
24/2/20
4.422
7.287
113
37
em mà như bác
kiếm con CX5 2020 lướt bản 2.0 pre tầm 700 ngoài 2.5 pre tầm 800 ngoài tí
hạng cao hơn chạy sướng khoẻ mạnh
chán đổi xe hay kẹt tiền bán lại vẫn đỡ lổ
2 con đó xấu mà lại ngáo giá
2.0 2020 phải 900 bác ơi kiếm đâu ra 700.

• Like
Hạng B2
3/7/20
269
862
93
40
Chào bác chủ!

Đọc bài bác chủ thì quả đúng là câu hỏi của newbie :))), mà newbie chưa trãi nghiệm thực tế nhiều thì càng rối khi lên diễn đàn tư vấn.

Không thấy bác chủ đề cập gì đến nhu cầu sử dụng xe như thế nào, cái này mới quyết định được mua được xe phù hợp, chứ không phải là giá tiền hay 2008 hay HRV ... như bác chủ đề cập.
Cho nên, bác chủ chịu khó liệt kê ra mình CẦN gì và mình CÓ gì rồi liệu cơm sẽ gắp được miếng mắm ngon ơi là ngon :)

gợi ý về CẦN:
1. Xe cho gia đình hay cá nhân (chọn số chỗ phù hợp) --> nhiều chi phí như gửi xe, rửa xe, bảo hiểm, bào trì ... sẽ khác nhau theo số chỗ
2. Trang bị an toàn
3. Trang bị tiện nghi
4 ...... bác chịu khó search giúp

gợi ý về CÓ:
1. có 500 triệu
2. có thể vay thêm 330 triệu
3. có các khoảng chi cố định chiếm bao nhiêu thu nhập hàng tháng, có nợ nần gì khác, có phải nuôi cha mẹ già, bồ nhí, con nhỏ ... những cái này chỉ có bác chủ biết nên bác chủ cân nhắc đưa vào bảng tính khi vay mua
Ghi chú cho bác chủ là khi vay mua xe thì bác chủ sẽ không làm chủ được một số trường hợp dí dụ là bắt buộc phải mua bảo hiểm thân vỏ và phải phụ thuộc ngân hàng khi chọn mua bảo hiểm, không được giữ cavet xe mà chỉ có tờ giấy đi đường cho ngân hàng cấp, ....

Nói túm lại là không phải tự nhiên mà ông bà ông giải của ta có câu "liệu cơm gắp mắm", bác chủ nên cân nhắc việc vay ngân hàng mua xe khi mà vẫn còn câu "kinh phí cũng không qua rủng rỉnh"

Chúc bác sớm mua được xe ưng ý

Hạng B1
31/12/17
55
31
18
32
cứ 2008 cho lành, phải đi vay bank thì cứ bản thiếu cũng ổn, k quá kém bản đủ!
HRV thì k biết bh mới về, có thể nhanh thì 1 năm nữa mí về
Có bn tiền thì mua bấy nhiêu, vote k vay nếu thu nhập ròng k quá lớn, hoặc là nhu cầu bắt buộc phải xe đó! Giờ thích hầm cao thì sonet với raize sắp về, cũng khá ổn, hoặc hơn tí có seltos cũng ok
Nhưng nếu là em thì em mua CX5, tucson hay 3008 lướt là khỏi nghĩ

Hạng D
23/4/17
1.225
1.534
113
35
Sau khi mua xe góp e thấy ko nên góp xe, mua xe lần đầu mua con hạng a, b khớp tiền mình có, vì kiểu gi cũng nhanh chán

• Like
Hạng D
26/3/17
2.539
4.549
113
Tucson đg giảm giá bản tiêu chuẩn đâu đó hơn 700 tí, cross G, seltos 1.6 bản full cũng ngọt nước. Còn thích kiểu dáng con 2008 thì triển thôi, chứ nó k thực dụng, rộng rãi...bằng 3 con trên. Nếu là mình chắc chắn lấy Tuson dù cuối vòng đời thì nó vẫn rất đáng tiền

• Like
Hạng D
29/3/17
1.396
10.804
113
Thì sở thích là vậy nên khó nói.. cá nhân mình nghĩ: ít tiền, lần đầu thì mua trong tầm tiền có và hãng xe được ưa chuộng.
Bạn này mua xe với tâm lý trong đầu là phải mua xe xịn tý cho dù có đi vay...suy nghĩ thiên về hình thức và sĩ diện nữa...

Hạng D
26/3/18
1.442
2.092
138
32
Giá 800 thì còn nhiều sự lựa chọn khác.
Cx5 2.0 ngon hơn con này nhiều, còn kg ngại mấy con cuối vòng đời thì Tucson , Uotlander là lựa chọn đáng tiền hơn con 2008 này anh nhé.
Em thấy có 500 thì vay thêm 150 200 làm con Seltos nó sẽ nhẹ nhàng hơn.
còn mà đã mê con xe tiệm cận Sang của anh Hải thì cứ chiến thôi.
Tuỳ vào nhu cầu của gia đình anh cần sử dụng như thế nào nữa.

• Like