Hạng B1
12/1/19
55
40
19
34
2.0 2020 phải 900 bác ơi kiếm đâu ra 700.
làm gì có bác ơi
dịch này dân bán xe cầu bán xả vốn là mừng húm
tháng 6 vừa rồi ông a của mình kiu lấy con CX5 2.5 premium 1 cầu dk 12/2020 chạy 6000km
840t ổng nói lái thu 825t bán chênh 15tr tất toán phạt bank
bác kiếm 2.0 pre tầm dưới 800 là nhóc

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Phuc Nguyen 84
Tập Lái
26/9/21
2
4
3
39
Cám ơn sự chia sẻ của mọi người, em có bổ sung thêm ở topic
Tuy nhiên cũng đã hòm hòm sáng tỏ nhiều thứ từ kinh nghiệm chia sẻ của mọi người. Rất hữu ích

Hạng C
18/4/19
568
433
91
30
chủ thớt dân 84 à ;) vay thì cross, tucson, out, cx5 nhé. con 2008 này đẹp nhưng nhỏ lắm.Được mác xe châu âu thui

• Like
Reactions: Phuc Nguyen 84
Hạng C
5/4/12
885
2.862
93
Ho Chi Minh
Lần đầu chỉ nên mua 1 chiếc đủ tiền đủ dùng , đi tầm 3 năm anh mới đủ kinh nghiệm biết chiếc xe mà mình cần là xe gì lúc đó đổi xe không muộn. Thấy 2 kiểu xe anh chọn là hiểu anh chỉ chọn theo cảm giác.

• Like
Reactions: Trần Hoàng Hải
Hit confirmed
Hạng B2
29/6/20
421
561
83
Đi gia đình làm con xe rộng rải tí cho thoải mái, 2008 bên trong hẹp, trần cũng thấp. Với lại giá cũng ngang cx5, tucson, cross tuỳ phiên bản. Những con kia thì rộng rải thoải mái hơn

Tập Lái
27/12/16
3
1
3
38
View attachment 2573947Xin chào mọi người,
Em lần đầu tham gia xin lời khuyên mua xe lần đầu.
Ngân sách đang có là 500 triệu, dự tính mua Peugeot 2008 Active 830 triệu (lăn bánh), tính vay ngân hàng 330 triệu cho kỳ hạn 5 năm.
Em có một số câu hỏi mong mọi người cho lời khuyên:

1. Nếu vay mua oto thì ngân hàng nào đang có mức vay ưu đãi hiện nay, em có search nhưng không thấy % cụ thể?
2. Em thích GT (cao cấp hơn Active), giá 930 triệu (lăn bánh) thì có nên có rướn thêm cho xong? Hay cứ trải nghiệm cơ bản rồi đổi sau này?
3. Có vài xe lướt giá cũng ổn ổn? Nên mua xe lướt đỡ chi phí thuế hay nên mua mới 100% cho con xe đầu cho an tâm?
4. Cũng đang dòm ngó Honda HRV 2022, mà chưa thấy có thông tin, có nên đợi hay cứ mua chạy trước rồi đổi sau? <-- điểm này thì như mn nói, chắc chắn là giá không thấp (bổ sung)

5. Nhân đây mọi người có thể giới thiệu vài gara xe uy tín ở HCM với.

Vài thắc mắc của newbie mới lần đầu mua xe, kinh phí cũng không qua rủng rỉnh, mong ACE cho chút lời khuyên

------- BỖ SUNG -------
Cám ơn ơn mọi người tư vấn, cũng rõ rõ nhiều thứ, và cũng muốn bổ sung thêm để có những góp ý bổ ích từ các anh chị có kinh nghiệm:

1. Nhu cầu mua xe:
Do 2vc đầu năm sau sẽ có con đầu lòng (2vc có con khá trễ và cũng khá khó khăn) nên muốn kiếm oto cho an toàn cho vợ con (nên xem như xe chỉ cần 2vc 1 em bé)
Và 2 vc cũng sắp dời về q7 ở, sau mấy năm ở chung với bố mẹ ở q3, mà mn biết q3 thì đường nhỏ và hẹp nên mấy năm nay chưa từng có ý định mua oto.

2. Về đam mê xe:
Thì thật ra 2vc cũng ko phải là quá đam mê xe, chỉ thấy hình thức xe đẹp, cũng có coi review xe này nọ, cũng có lái thử 2008 (mới thử duy nhất 2008 thấy dáng xe đẹp, nội thất đẹp, nên chắc sẽ thử thêm xe khác theo lời khuyên)
Hiện tại cũng chưa biết đam mê tới đâu, có lên đời hay ko, do chưa mua chiếc đầu tiên luôn, nên cũng chưa biết có bị mê muội không? Chỉ thấy GT có nhiều tính năng an toàn hơn Active

3. Về thu nhập:
Công việc mình khá ổn định, lương trên dưới 90tr, nhưng cũng chỉ là làm công ăn lương (mà mn biết mùa dịch này công việc là thứ không dám nói trước), với em bé sắp ra đời nên mình không dám quá mạnh tạy cho xe cộ

Thêm nữa quan điểm của mình thì thấy các chính sách vay mua xe cũng là 1 dạng ưu đãi, trong khi thu nhập chính có thể bỏ vào quỹ dự phòng để chẳng may có gì thì có thể xoay sở được (không biết quan điểm này có bị sai lệch không?)
PS: Thu nhập thì vợ "giữ dùm" hết 50%

4. Về kinh phí thì mình tự đặt giới hạn để không bị cuốn vào tâm lý rướn tý rướn tý rồi đi đến đâu luôn. Vẫn ưu tiên các quỹ dự phòng cho gia đình

Xin cám ơn
Mong cả nhà bình an, và khoẻ mạnh qua mua dịch
Thân
Chào bác,
Mình chạy Peugeot 3008 cũng được 1 năm, lúc trước chạy CX-5 đời 2016 được 4 năm nên cũng có chút cảm nhận về xe. Góp ý với bác là nên lấy 2008 (bản cao nhất) thay vì HR-V. Mình chưa lái thử HR-V nhưng đã chạy thử CR-V trước khi quyết định mua 3008, cũng lăn tăn nhưng sau 1 năm thì hoàn toàn hài lòng. Các tiêu chí của mình khi lái thử xe là độ nhạy vô lăng, khả năng vận hành, độ cách âm (khi xuất xưởng), các tính năng an toàn cần thiết (mình nhấn mạnh là cần thiết thôi nhé, kh cần phải một lô một lốc cảm biến cứ tít tít cả ngày, tự phanh các kiểu), hệ thống thông tin giải trí, độ hoàn thiện nội thất (sờ, chạm, ngửi), cảm giác ngồi hàng ghế sau thì Peugeot 3008 đã làm tốt hơn CR-V theo cảm nhận của mình. Mình nghĩ nó cũng sẽ tương đương như vậy nếu so giữa 2008 và HR-V. Chúc bác có được sự lựa chọn đúng đắn cho gia đình cùng hưởng thụ :)

Hạng D
24/2/20
4.422
7.286
113
37
Chào bác,
Mình chạy Peugeot 3008 cũng được 1 năm, lúc trước chạy CX-5 đời 2016 được 4 năm nên cũng có chút cảm nhận về xe. Góp ý với bác là nên lấy 2008 (bản cao nhất) thay vì HR-V. Mình chưa lái thử HR-V nhưng đã chạy thử CR-V trước khi quyết định mua 3008, cũng lăn tăn nhưng sau 1 năm thì hoàn toàn hài lòng. Các tiêu chí của mình khi lái thử xe là độ nhạy vô lăng, khả năng vận hành, độ cách âm (khi xuất xưởng), các tính năng an toàn cần thiết (mình nhấn mạnh là cần thiết thôi nhé, kh cần phải một lô một lốc cảm biến cứ tít tít cả ngày, tự phanh các kiểu), hệ thống thông tin giải trí, độ hoàn thiện nội thất (sờ, chạm, ngửi), cảm giác ngồi hàng ghế sau thì Peugeot 3008 đã làm tốt hơn CR-V theo cảm nhận của mình. Mình nghĩ nó cũng sẽ tương đương như vậy nếu so giữa 2008 và HR-V. Chúc bác có được sự lựa chọn đúng đắn cho gia đình cùng hưởng thụ :)
Peugeot được định giá cao hơn honda,mazda,toy nên chất lượng lắp ráp cũng như độ hoàn thiện em nghĩ sẽ tốt hơn là hiển nhiên.Bác làm cái rì viu cho anh em mở mang tầm mắt khi chuyển từ cx5 qua 3008 đi chứ nhiều bác chưa đi 3008 cứ phán treo dầm xoắn 3008 ko ngon bằng treo đa điểm của cx5 trong khi chưa đi 3008 bao giờ.

Hạng B2
27/9/04
278
362
78
Trên Ý “có em bé đầu năm sau”, mình nghĩ chủ thớt nên lưu ý chọn xe có móc ghế “ISOFIX” vì trong 5-7 năm đầu tiên, nên tập cho bé quen ngồi Car Seat cho an toàn :)