Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội
RE: Nguyên lý hoạt động của hệ thống kiểm tra đèn

Trích đoạn: LPL

Cái này thì cần gì ECU, mà bác vctv nói khuyếch đại thuật toán của bác là sao ạ?

Tui thì chả biết lắm về nguyên lý chế tạo điện đóm trong xe nhưng nếu yêu cầu tui làm thì tui chỉ cần 1 con transistor, 1 cái đèn led (sáng khi đèn chính bị đứt), 3 con điện trở và 1 cái tụ điện là xong.

Nguyên lý thế này khi đèn chính sáng thì transistor dẫn đồng nghĩa với led gắn tại cực C transistor được nối mass (tắt ngúm). Khi đèn chính đứt thì transistor không dẫn đồng nghĩa với đèn led được cung cấp đủ âm dương sáng loà :):):).

Bác LPL làm thế là đúng rồi, hồi xưa IC hiếm và đắt bọn tôi sửa máy toàn phải chế như thế :D.
Cái mạch khuếch đại thuật toán về nguyên tắc nó cũng tương tự như bác làm, nhưng độ chính xác, độ ổn định và độ khuếch đại cao hơn nhiều, có thể ghép nhiều mạch trong 1 vỏ IC nhỏ gọn nên SX công nghiệp giá thành rất rẻ và ứng dụng được trong nhiều lĩnh vực.

Mạch kđ thuật toán bác có thể xem thêm ở đây:
http://www.play-hookey.com/analog/opamp_characteristics.html

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

không có bác ơi, hay tại nhìn vô cái đám rừng ấy tui không hiểu [&:]

Trích đoạn: garaao

@ bác Giáo, trong cuốn sách em mua cho bác nó có vẽ cái mạch đó không bác hay là nó làm biếng không chịu vẽ cho anh em mình tham khảo nhỉ.

Hạng B2
5/11/05
202
37
28
40

Nis chim xanh hình như em có sơ đồ điện......
Bác cho em bít đời nhiêu để em tìm xem nếu có em scan lên hầu các bác...

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

1988 bác à
Trích đoạn: Caterpillar

Nis chim xanh hình như em có sơ đồ điện......
Bác cho em bít đời nhiêu để em tìm xem nếu có em scan lên hầu các bác...

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam

@ Giáo làng: Chéc chén là trong cuốn manual phải có chứ bác ... hay thuê em kiếm dùm cho .... cafe 301 thôi (2 chổ)

@ vctv: hihi cái opamp thì em biết tại bác nói có chữ "khuếch đại" thuật toán nên em bị tẩu hỏa nhập ma. Bi giờ trong các trường opamp gọi là khuếch đại thuật toán hả bác? vậy CMOS thì gọi là gì bằng tiếng Việt?

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

mai tôi mang cái ma nu an cho pác xem dùm nhé

Trích đoạn: LPL

@ Giáo làng: Chéc chén là trong cuốn manual phải có chứ bác ... hay thuê em kiếm dùm cho .... cafe 301 thôi (2 chổ)