Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
Cái mấu chốt nằm ở đây anh. Họ cứ theo QCVN mà không theo quyết định 45. Em hỏi họ cái quyết định 45 này còn hiệu lực không? Mà nếu hết hiệu lực thì cái nào thay thế? Thì họ không trả lời(Em hỏi bằng văn bản chứ không phải hỏi miệng).

Người ta không rõ ràng chỗ này làm em có quyền nghi ngờ. Cứ nói cho xây 3 tầng không tum không lửng. Nếu ai muốn xây tum hay lửng thì chung chi. Có phải đây là chiêu để bóp cổ dân đen lấy tiền??

Chẳng thà không có quyết đinh 135 hay 45 đằng này quyết định 45 rõ ràng có hình ảnh minh họa mà người ta không áp dụng. Thế mới tức chứ!
Anh hỏi quận mà không trả lời, anh hỏi thanh tra thành phố đi. Thanh tra không trả lời, anh hỏi tiếp ubnd tp. Nhớ ghi ở đầu công văn là ngày mấy tháng mấy tôi hỏi cơ quan nào nhưng không thấy trả lời. Ở trên chuyển đơn xuống là họ trả lời ngay và luôn.

Có ngay anh, trước nhà đang xây. Đường số 5 Trường Thọ. Họ vẫn còn đang xây tiếp.
View attachment 1901746
Đúng là cố chấp thật, coi mượn sổ họ coi. Bảo đảm lộ giới trên 7m mới xây đc cao. Tại nhìu người cũng thích xây tum mà ko đc, nếu bác chu hoặc ai có giấy phép xây đc là bị kiện sấp mặt ngay. Cả ngàn căn chứ riêng gì một căn của bác mà bác tính chạy đc giấy xây tum

• Like
Reactions: phamdaithach
Hạng B2
28/7/14
265
2.635
93
47
Cái ở đây là mình muốn biết là quyết định 45 của TP đưa ra để làm gì mà không áp dụng. Khi gặp tiếp dân mình hỏi miệng sao không áp dụng thì trả lời là chỉ đạo của Quy hoạch kiến trúc. Mình hỏi tiếp là chỉ đạo đó chỗ nào cho mình xem thì trả lời là nội bộ không thể cho mình xem. Mình thấy mập mờ chỗ này.

Đúng là cố chấp thật, coi mượn sổ họ coi. Bảo đảm lộ giới trên 7m mới xây đc cao. Tại nhìu người cũng thích xây tum mà ko đc, nếu bác chu hoặc ai có giấy phép xây đc là bị kiện sấp mặt ngay. Cả ngàn căn chứ riêng gì một căn của bác mà bác tính chạy đc giấy xây tum

Cái ở đây là mình muốn biết là quyết định 45 của TP đưa ra để làm gì mà không áp dụng. Khi gặp tiếp dân mình hỏi miệng sao không áp dụng thì trả lời là chỉ đạo của Quy hoạch kiến trúc. Mình hỏi tiếp là chỉ đạo đó chỗ nào cho mình xem thì trả lời là nội bộ không thể cho mình xem. Mình thấy mập mờ chỗ này.
Cấp trên Chỉ đạo và đây là quyết định của quận. Bác muốn rõ hơn thì lúc nộp hồ sơ xin gpxd cứ vẽ tum, sẽ có văn bản trả lời, lúc đó hết mập mờ bác ơi. để tránh tình trạng xin tum rồi xây thành 1 tầng luôn. Nói chung giờ bác đi coi mấy chỗ đường dưới 7m sẽ thấy phải xây chuẩn 3 tầng, ko hơn đc. Chứ nếu được họ xây cái tum ào ào rồi

Hạng D
29/11/06
2.948
37.785
113
53
Cấp trên Chỉ đạo và đây là quyết định của quận. Bác muốn rõ hơn thì lúc nộp hồ sơ xin gpxd cứ vẽ tum, sẽ có văn bản trả lời, lúc đó hết mập mờ bác ơi. để tránh tình trạng xin tum rồi xây thành 1 tầng luôn. Nói chung giờ bác đi coi mấy chỗ đường dưới 7m sẽ thấy phải xây chuẩn 3 tầng, ko hơn đc. Chứ nếu được họ xây cái tum ào ào rồi

Mình có nói như vậy mà a chủ ko chịu nghe, potay...
Bên Q7 năm rồi mình dính 2 căn hẻm 5m Có lửng thì ko tum, mà đc tum thì ko lửng, nên mình chọn giải pháp có lửng, còn cái tum (hoặc hơn thế nữa) thì...Hãy đợi đấy

Nếu hẻm > 5m mà nhỏ hơn 7m thì vẫn đx cả hai, vừa tum vừa lửng, mấy a vựn 7 cũng trả lời có thông báo gì đấy nhưng cũng ko nói rõ

Thôi thì hẻm nhỏ giá bằng 1/2 người ta thì phải chịu thôi

• Like
bc1 confirmed
Hạng B2
15/1/13
499
464
63
Văn bản trả lời có sớm hơn thời hạn nhận được GPXD không bác. Hay đến ngày hẹn nhận GPXD rồi họ mới ra văn bản trả lời không dược?

Văn bản trả lời có sớm hơn thời hạn nhận được GPXD không bác. Hay đến ngày hẹn nhận GPXD rồi họ mới ra văn bản trả lời không dược?
Nếu nhờ cty nào đó xin phép thì họ sẽ bác cái tum luôn cho lành. Vậy nên tự làm thì bác phải chờ ngày hẹn lên đó lấy hồ sơ hoặc bên vp sẽ điện cho bác(nếu có) trước

• Like
Hạng B2
13/12/07
168
1.616
93
44
vietnam
Em có miếng đất ở Thủ Đức, giờ muốn xây nhà 3 tầng có mái che cầu thang.
Nhà hẻm 4m nên được xây tối đa 3 tầng.

Theo QCVN thì tất cả các tầng trên mặt đất đều được tính 1 tầng. Vậy nếu em xây 3 tầng + mái che cầu thang thì thành 4 tầng?
Theo Quyết định 135/2007/QĐ-UBND thì mái che không được tính là 1 tầng.
Em trích QCVN và quyết định 135 như 2 hình bên dưới.

Theo các anh em xây 3 tầng +mái che cầu thang thì có vi phạm quy hoạch không?

View attachment 1901357 View attachment 1901358

Em đào mộ thớt này lên.

Bác chủ xây được nhà chưa? Mấy tầng hả bác?

Thủ Đức ko phải quận trung tâm. Nếu quận trung tâm bác được xây 4 tầng rồi.

nhà 3 tầng + mái che cầu thang có tính là 4 tầng không

• Like
Reactions: aneo