Hạng D
22/6/08
1.017
789
113
Theo em nghĩ ở VN hiện nay tâm lý tiêu dùng đã khác xưa nên xe Hàn hay sản phẩm Hàn có đất sống. Không phải người mua xe Hàn không biết xe Hàn tốt hay xấu mà là mua xe theo nhu cầu. Có nhiều người nói ai mua xe Hàn đều là chiếc xe đầu tiên, em cho là sai. Có rất nhiều người em biết hiện đang sử dụng xe Hàn đều là trước kia họ sử dụng xe Toyota, xe Nhật.. ( mà đa số là xe nhập) nhưng giờ họ vẫn mua xe Hàn... tại sao!?

Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
xe Đức chỉ số lượng dân chơi mới mua thôi nha bác, chứ lượng xe bán ra vẫn ko nhiều như các xe phổ thông, thêm nữa xe Đức tiện nghi, thiết kế, cảm giác lái quá tuyệt vời nên nhiều người ko thể từ chối nó được, nó được cái ưu điểm đó, còn xe hàn dc gì, chỉ dc mỗi cái rẻ thôi. Bởi em nói bác ở VN nên bác đâu có hiểu tâm lý mua xe ở nước ngoài, bác biết nó bảo hành 7 năm thay phụ tùng lun đó chứ ko phải bao công thôi nhé. Bác đừng nguỵ biện chạy 4 năm hay 5 năm mà ko hao mòn, thì bác cứ cầm lái xe Hàn với xe Nhật ra cao tốc bên này với chiếc xe tầm 5 -10 năm tuổi bác sẽ biết tại sao thôi. Vả lại đường xá VN chạy chậm, thì xe nào chả như xe nào.

À mà bảo dưỡng rẻ đó hả, xe Hàn chưa chắc rẻ hơn xe Nhật, vì xe Nhạt có hệ thống phụ tùng after market rất tốt và phong phú, xe Hàn ko bằng nhé, chưa kể thợ sửa xe Nhật cũng rất nhiều, ra ngoài rẻ hơn trong hãng rất nhiều mà vẫn vậy thôi, chưa kể phụ tùng xe Hàn ko bền bằng xe Nhật, thay thường hơn, chỉ dc cái rẻ thôi. Nói chung nếu em ở VN thì do xe ở VN cùi bắp quá nên em sẽ chọn xe Hàn, còn đã qua tới các nước phát triển thì nói thiệt chả có lý do gì để đi xe Hàn cả.
Báo cáo bác em học ở Mỹ 5 năm, e ở Seattle WA , e thấy xe Hàn vẫn là sản phẩm dành cho dân trung lưu trở xuống. Khi tạo ra sp người Hàn họ bít họ ở đâu nên quảng cáo để kích cầu hay tung chiêu giảm giá hay gì gì đó là bthg, bác nhìn đi tại Mỹ hãng xe nào cũng có và để có 1 chỗ đứng tại Mỹ và có 1 thị phần nhất định cũng là win rồi. Cứ chê như bác chắc hyundqi và kia phá sản lâu rồi.

Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
em ở Úc, thực tế là ko phải ai cũng quan tâm xe bác à, thiếu gì xe chạy để đến khô nhớt luôn nhé, ko hiếm. Ai chả biết do cty tài chính với ngân hàng đưa ra lãi suất, nhưng nó kết hợp với hãng xe nhé bác, tại sao Toyota với Hyundai mới có lãi suất 0% còn các hãng khác rất hiếm khi có vậy? Là do hãng nó kết hợp với mấy ngân hàng/cty tài chính đấy. Lãi suất thấp mà lấy con xe mình ko thích, nói thật với bác bên này cái xe nó chỉ là cái chân thôi bác à, nhiều người chả quan tâm thương hiệu gì đâu, bác chưa sống ở nước ngoài bác chả hiểu dc tâm lý của họ đâu nhé. Ở VN cái xe là cả cái gia tài nên các bác săm soi tìm hiểu kỹ lưỡng chứ bên này chuyện mua xe dễ dàng như mua cái xe wave dream ở VN nên họ chả quan tâm gì đâu. Ở VN sao bác đánh giá dc bền hay ko bền trong khi số lượng km chạy dc quá ít, xe hơi ở VN ngoại trừ làm dịch vụ ra thì chạy quá ít, trong khi bên này lượng lớn xe cộ chạy trung bình 1 năm 20k km đó, với số lượng lớn xe cộ vận hành với lượng km như vậy mới đánh giá dc bền hay ko bền bác à. Mà tâm lý người mua xe Hàn bên này là hết bảo hành là họ bán ngay, giá rất rẻ, bác cứ xem thị trường bán lại xe cũ là rõ, xe nào tốt giữ giá rất tốt, xe nào hư vặt là rớt giá thảm hại, xe Hàn là 1 trong những xe rớt giá thảm nhất ở các nước phương tây đấy
Ở Úc rồi nói luôn, mình đã từng đến Audi center tại Melbourne gặp salesman nói luôn là xe đắt tiền như xe Duc, đối tượng khách hàng rơi vào người về hưu là nhiều và người có tiền rủng rỉnh. Chứ người bthg vẫn lựa chọn dòng xe phổ thông. Mà mình nói thiệt, bác đừng nói tại úc xe chỉ là phương tiện mua ko cần snghi. Nếu nói Mỹ thì ok. Vì thực tế ở Úc xe cũng ko rẻ hơn là mấy. Tư duy xe Hàn ko bền là lối nói theo kiểu bầy đàn trc đến nay thôi. Chứ hnay mình thấy họ rất cố gắng. Mình thấy xe Han tai Uc doanh so van cao hon Holden's và Subaru day.

• Like
Reactions: NgoclongLu
Hạng B1
2/6/16
60
49
18
Chạy 508 thì quê phải rồi, xe châu âu ngoại trừ mấy đại gia Mer, Audi, Bmw, Porsche, volvo và mấy thằng siêu sang ra thì toàn cùi bắp hết, hỏng vặt kinh khủng
Cảm ơn đã khai sáng, nghèo mà tiền đâu đi Mer với Bim há há.

Hạng D
22/6/08
1.017
789
113
Báo cáo bác em học ở Mỹ 5 năm, e ở Seattle WA , e thấy xe Hàn vẫn là sản phẩm dành cho dân trung lưu trở xuống. Khi tạo ra sp người Hàn họ bít họ ở đâu nên quảng cáo để kích cầu hay tung chiêu giảm giá hay gì gì đó là bthg, bác nhìn đi tại Mỹ hãng xe nào cũng có và để có 1 chỗ đứng tại Mỹ và có 1 thị phần nhất định cũng là win rồi. Cứ chê như bác chắc hyundqi và kia phá sản lâu rồi.
Em nghĩ bác không cần cho ai đó biết mình đã từng sống ở đâu và làm gì, cứ để cho họ tự đắc khi nghĩ rằng chỉ có mình sống ở trời Tây...nên mình được biết nhiều thứ và có cơ hội trải nghiệm được nhiều xe khác nhau theo tiêu chuẩn EU ( theo như ai kia nói đó).

t2k
Hạng C
25/8/07
507
337
63
Đổ qua Úc làm gì vậy bác: định cư, du lịch hay đi diệt ruồi...!?
định cư đấy bác, EU bây giờ tệ lắm rồi, ko sung sướng gì đâu, trên thế giới giờ các nước dễ sống nhất là Úc, mấy nước bắc Âu và Canada, Mỹ thôi

t2k
Hạng C
25/8/07
507
337
63
Không lẽ ai comment khen xe Hàn đều chỉ biết sống ở VN hả bác!? Bác có vẻ tự hào khi sống ở Úc. Em nói cho bác biết trong box xe Hàn này em biết có nhiều bác " một cảnh hai quê " đó bác ah, nhiều ông còn lái cái xe Hàn cùi bắp ( như bác nói) trên Autobahns kìa...
Tự hào hay ko thì tuỳ người, nhưng sống ở 1 đất nước đáng sống nhất thế giới thì cũng là may mắn rồi bác, nhiều ông nào bác làm ơn chỉ mặt, bảo ổng up clip chạy autobarn Đức nhé, chứ nói miệng thì em bảo em chạy trên mặt trăng cũng dc, hehee

t2k
Hạng C
25/8/07
507
337
63
Ở Úc rồi nói luôn, mình đã từng đến Audi center tại Melbourne gặp salesman nói luôn là xe đắt tiền như xe Duc, đối tượng khách hàng rơi vào người về hưu là nhiều và người có tiền rủng rỉnh. Chứ người bthg vẫn lựa chọn dòng xe phổ thông. Mà mình nói thiệt, bác đừng nói tại úc xe chỉ là phương tiện mua ko cần snghi. Nếu nói Mỹ thì ok. Vì thực tế ở Úc xe cũng ko rẻ hơn là mấy. Tư duy xe Hàn ko bền là lối nói theo kiểu bầy đàn trc đến nay thôi. Chứ hnay mình thấy họ rất cố gắng. Mình thấy xe Han tai Uc doanh so van cao hon Holden's và Subaru day.
subaru thì nói làm j bác, thiểu số thôi, còn bác nói xe hàn bán nhiều hơn Holden thì cho bác nói lại. Còn xe ở Úc ko rẻ bằng ở Mỹ nhưng ko phải là mắc, bác cứ so tỷ giá AUD/USD thì nó cũng chỉ mắc hơn Mỹ tầm 5k usd đổ lại thôi chứ ko nhiều. Ah mà thu nhập dân Úc cao hơn Mỹ nhiều đấy, bác quên xét đến tương quan đấy, nên cái xe chỉ là cái chân hoàn toàn đúng là vậy. Vả lại doanh số xe nhiều hay ít cũng đâu nói lên được gì trong khi phổ thông đại chúng ko quan tâm nhiều tới xe. Giống như subaru rất ngon mà bán vẫn ko nhiều đó thôi :D

Chỉnh sửa cuối: