Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
16/6/11
73
7
8
Các bác cho em hỏi :nhà em mới xây xong nhưng tầng trên cùng tường giáp giữa đà bị nứt rất nhiều và dài.Các bác cho em hỏi nguyên nhân và cách khắc phục như thế nào?Chi phí khắc phục khoảng bao nhiêu dc ko ah?Em lên chụp hình rồi up cho các bác xem ngay.

• Like
Reactions: ho.thi
Hạng C
29/5/08
961
8
18
49
SGN
Gọi thầu lại khắc phục đi bác ơi!
Mức tường là bình thường mà.
Chỉ sợ mức sàn bê tông!:mad:

Hạng D
5/4/09
1.559
2.026
143
Nhìn mức độ hoàn thiện như vầy thì biết chất lượng xây thô cỡ nào rồi, nứt là đương nhiên, nếu còn trong bảo hành thì lôi chủ thầu ra xử nó, ko thì nhờ các cao thủ trong đây tư vấn. Em chỉ biết bla..bla...thôi !

Hạng D
5/5/07
1.358
15.159
113
Em nghĩ là do quy trình thi công.
Nếu nứt từ tường gạch thì thường do đổ cột xong xây tường chưa khô đã gác cốp pha sàn, trong quá trình làm sàn đi lại, rung động bong mạch xây.
Nếu nứt nguyên lớp hồ tô do tô tường bằng cát lẫn sét nhiều, độ co ngót lớn lại không tưới nước dưỡng.
Hoặc có thể do móng xử lý không tốt bị lún không đều vặn tường
Giờ thì cứ theo dõi xem nó nứt thế nào, khi nào các vết nứt không mở rộng nữa thì đục hết lớp hồ tô chỗ vết nứt rộng khoảng 20cm. Đóng lưới thép vào gạch xong tô lại bằng hồ mác thấp, cát mịn và sạch. Tưới dưỡng ẩm thường xuyên khoảng 10 ngày sau mới cho trét bột và chà, sơn lại. Còn khi các vết nứt đang mở rộng mà bác trét bột hay silicon thì nó vẫn nứt tiếp

Hạng B1
16/6/11
73
7
8
Em để ý thấy đa số những vết nứt nằm ở gần phía tường ngăn phòng giáp với mấy cây đà.Còn 1 số vết nứt nằm ở phần cửa sổ và cửa lớn nữa.Các bác cho em hỏi chi phí nếu làm triệt để thì tốn khoảng bao nhiêu?Thời gian thi công khoảng bao lâu ah.Em đã gọi báo chú thầu rồi nhưng em muốn biết cách xử lý triệt để.Xuất hiện mấy vết nứt vậy em ko thể an tâm với chú thầu của em rồi.Có thể em phải mời chỗ khác làm cho an tâm vì nhà xây ở mà bị vậy thấ nản quá.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Nhà Bác chủ cũng bị hoàn cảnh tương tự như thế này. Chuyện nhỏ
Nhà mới xây mà bị nứt?Nguyên nhân và cách khắc phục.

Đây mới là chuyện lớn

Hạng B2
3/10/12
465
2
18
Nếu bị như trường hợp trên thì khắc phục thế nào các bác nhỉ?

Status
Không mở trả lời sau này.