Hạng B2
9/12/19
461
475
63
Đường ổn, chạy đúng tốc độ (nhất là bản ngay sau cua hay khuất cây hoặc bảng tự phát nhà dân). Song phải học thiền trước nha... có mấy xe chạy 20-30 km/h trong khu dân cư hay zone 60; hoặc 40-60 ngay những đoạn cho phép 80-90 km/h...!!!
không phải hay ho gì hơn ai
Nhưng nhiều ông cứ nghĩ "bò" sẽ an toàn... trong KDC hay ngoài KDC cứ "giã đều" 55km/h-60km/h.
Nhiều đoạn ngoài KDC cứ bò 55km/h-60km/h, mình vượt mặt, đến đoạn trong KDC, mình bò 45-47km/h thì vượt lại mình, nghĩ mà "hài", may là đường không có xxx, chứ có thì "toang" rồi :(:(:(:(
Cứ đi đúng biển, đúng tốc độ, không con lươn thì bò dưới 50km/h, ngoài con lươn tùy theo tình hình mà đạp tầm 70km/h-75km/h tránh kẹt xe, cũng như gây ức chế cho các xe sau.

Hạng C
30/5/15
824
660
93
Binh Thanh, tp HCM
lái mới chạy xe thì không lo. chỉ lo những việc sau:
  • nhắc nhở mọi người trong xe mang dây an toàn, không cho trẻ em ngồi ghế trước
  • quan sát cẩn thận, nhất là 3 cái gương chiếu hậu
  • quan sát cẩn thận trước khi tấp vào lề
  • quan sát cẩn thận khi quẹo trái có liên quan (ra / vào / quay đầu) đường quốc lộ vì các xe lớn chạy nhanh và khó kiểm soát
  • dừng / đậu xe không cản trở giao thông và tầm nhìn của người khác

Chúc bác có chuyến đi vui vẻ và an toàn.

• Like
Reactions: xlive
Hạng D
20/9/16
1.775
2.282
113
cứ 60km/h chạy đều là được (trừ cao tốc thì nên đạp 230km/h)

Tập Lái
4/7/16
21
17
3
mình vừa đi SG- QUY NHƠN về, đường tốt, cảnh đẹp, cẩn thận quan sát các biển báo tốc độ.

Hạng C
14/5/15
599
382
63
chỉ 1 đoạn qua Phú Yên là chưa có phân cách giữa, còn nhiêu đường đẹp nên thoải mái đi bác

Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
View attachment 2270780

Em là lái mới ạ, cũng chưa cứng lắm nên rất phân vân là có nên đi chuyến xa như vậy không ạ? Em sợ đường nhiều xe và nhiều đoạn tốc độ thay đổi thì ko biết ạ.
Anh em nào có kinh nghiệm có thể tư vấn thêm em ạ?

*Ảnh minh họa
Cứ tự tin em nhé, ai không có lần đầu. Cứ nhìn bảng mà chạy, giữ khoảng cách xe trước, để ý bảng khu cư de chạy đúng tốc độ, khu dân cư ko có lươn cứng thì 50, có thì 60. Ngoài khu dân cư có lươn cứng là 90 không có là 80. Nhưng kinh nghiệm chạy thấp hơn tốc độ tối đa 4,5 km là vừa nhu cho chạy 80 thì chạy 75 76 là oki. Hạn chế vượt nếu ko nhìn rỏ đoạn đứt khúc.vô ko kịp là dính. A xài Vietmap nó báo trc 1 đoạn nên cũng an tâm tí. Bóp dầy tí là ngon vi vu thôi. Để có gì mua bánh mì hihi

Hạng D
30/3/09
1.112
1.196
113
Nhẹ nhàng đi nếu là đi du lịch thì càng thảnh thơi trải nghiệm, sợ thì chui hầm, thích thử tay lái thì leo đèo cả - Vũng Rô-Bãi Ngà ngắm cảnh rồi đi thẳng về tuy hòa, ra Sông Cầu thì đi tuyến Sông Cầu - Quy Nhơn (tuyến này hơi quanh co mà mấy anh xe khách Bình Định hay chạy khá nhanh và hơi lấn ép) hoặc đi Đèo Cù mông ok. Cảnh đẹp nên chú ý tránh lơ đang mất tập trung trên đường.
Vợ em lấy bằng mấy tháng còn tà tà Tuy Hòa- Nha Trang dc, nếu thấy lái yếu quá thì in thêm tờ A4 dán lên kính sau: "TX mới" đỡ bị các xe đường dài hay các bạn xe chạy gấp vội thông cảm ko lấn ép hối thúc ức chế vì bị cản trở

Hạng B2
29/11/15
121
52
28
51
Lái thoải mái đi bác, càng đi xa minh càng học hỏi được nhiều kn lái xe,minh lần đầu cầm lái đi xa là cung đường Sg-phú quốc tuy xa,và phê nhưng được trải nghiệm đường miền tây va Phú Quốc thật tuyệt vời

Hạng D
25/3/16
1.046
1.012
113
bạn cứ mạnh dạn đi, nhớ lưu ý:
  • Để ý các biển báo
  • Hạn chế lái đêm
  • Chỉ cần hơi hơi buồn ngủ là phải tấp vô lề ngủ 1 chút liền, tuyệt đối không cố lái.
  • Đi đúng làn đường, tốc độ cho cho phép.
  • Không tranh giành với bất cứ ai, ai muốn vượt thì cứ "xin mời!"
  • ...
Lái xe đường xa cũng là 1 thú vui.
Chúc bạn có chuyến đi an toàn.