Hạng D
30/1/07
3.022
54
113
47
Xà Ghềnh, Mobil: 0903187496
Re:Nhạc Phạm DUy

Vừa đọc tiểu sử của Phạm Duy thì em nhận xét:
Chả có việc gì phải coi PD là phản bội này kia. Đơn giản, ông là một người hết mình vì âm nhạc chứ không phải vì chính trị. Ông muốn được tự do sáng tác những gì theo rung động của mình.
Nếu em là sếp hồi đó thì em sẽ: OK, khỏi cần về thành về phố gì hết, ở núi cũng được,  muốn sáng tác gì cũng được, nhưng không hợp thì tôi cấm, hợp thì tôi cho hát. Hé hé.

Last edited by a moderator:
Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113

angler nói:
Em củng rất thích nhạc Phạm Duy. Ca từ và giai điệu quyện vào nhau rất thật! Không những nghe, ta còn có thể "thấy" được nội dung bài hát nữa. Đặc biệt là những bài viết về quê hương, thật bình dị và nên thơ...
Kính chào các bác, cho tui được cùng chia xẻ tý cảm nhận của mình về nhạc Phạm Duy ạh.
Từ bé tôi đã được nghe nhạc của ông và rất thích thú với lời lẻ giản dị, mà sâu sắc hoà với giai điệu vừa lảng mạn, vừa chân quê mà lại rất Việt Nam và có tính giáo dục rất cao. Ví dụ trong bài "Chú bé bắt được con công" ông đả viết thế nầy : ...."đem về biếu ông, ông cho con gà , đem về biếu bà.."v.v và tiếp theo là "....đem về biếu chú, chú cho buồng cau, ai ngờ đánh nhau, cô chú đánh nhau vỡ đầu, ôi thằng bé nào, bè nào mà không hoảng sợ, thế rồi nghe mợ, nghe mợ trả lại buồng cau, xin hòa với nhau cau đây cau đây cô chú.." và đoạn kết ông viết " chú bé giử chặt con công, chú bé giử chặt con công..." Đau lòng quá phải không các bác? cách người lớn xử sự đã làm hư con nít và hình ảnh chú bé giử chặt con công rất .."đắt" vì chú bé sợ cô chú lại đánh nhau nếu cho họ con công hay vì chú bé thương con công???? Tuổi thơ của tôi đã ngân nga bài nầy suốt ngày.
Và thiếu niên tôi lại được nghe : "Xin cho em một chiếc áo dài, cho em đi nhẹ trong nắng chiều.." hoặc "mặc vào người rồi ra, ngồi lạy chào mẹ cha (ngày tết) hàng lụa là duyên dáng tuổi thơ..." Tôi đoan chắc rằng các cô gái Việt mới lớn nếu hát và cảm nhận được những lời lẻ nầy sẻ không bao giờ dám bước chân vào vũ trương hay quán bar>
Rối thanh niên tôi lại đươc nghe : "Tôi yêu tiếng nước tôi từ khi mói ra đời người ơi..mẹ hiền ru những câu xa vời..." (Nói thật với các bạn là hiện tôi đang làm việc ở nươc ngoài, khi gỏ những dòng chử nầy tôi lại xúc đông rưng rưng nước mắt vì nhớ nhà, nhớ quê hương.). Hoặc" Yêu như loài ma quái đi theo ai cuối chân trời, đi không nơi nào kêu gào, làm sao nói được tình yêu" Ai đã từng yêu bằng trái tim , bằng sự chân thành thì sẻ hiểu đúng là tình yêu nó như ma quái.
và khi già rồi tôi vẫn cảm nhận được lời lẻ trong âm nhạc của ông luôn mang tính triết lý và giáo duc như " Cho tôi đi lại từ đầu, khi trăng lên trên ngọn cau, cha tôi ngồi xem báo bên cây đèn dâu hao..."
Với tôi ông không chỉ là nhạc sỷ thiên tài mà còn là một triết gia bình dị, gần gủi với dân chúng và mang tính giáo dục rất sâu sắc.

Last edited by a moderator:
Hạng F
8/4/09
5.641
416
83
50
đâu nhỉ?

Em rất thích nghe Elvis Phương hát bài Áo anh sứt chỉ đường tà của cụ Phạm.
Các bác vào nhaccuatui.com sẽ có những bài mp3 loại 320kb rất hay, em hay down về chép mấy đĩa nghe trong xế hộp.