Hạng C
8/2/07
510
7.518
93
HCM
Re:Nhạc Phạm DUy

hcivic nói:
Hồi khoảng năm 1993-1995 tui thuê được 1 album video casette mang chủ đề PHẠM DUY-20 NĂM TÁC GIẢ TÁC PHẨM (hình như là thế?) do ông Đỗ Văn - đài BBC làm MC. Chương trình đó nghe hay thật các bác ah vì có thể coi như là bản tổng hợp cuộc đời sáng tác của nhạc sỹ nổi tiếng PD. Vậy chứ sau này đến thời đại KTS bùng nổ, đĩa nhạc các dòng loại đều có nhưng sao tui không thể tìm lại được chủ đề nói trên...Bác nào có chút thông tin gì về chủ đề này không share anh em với!:p

Hồi đó cũng có chép ra 1cuốn băng trắng để dành nghe riêng nhưng giờ băng đâu mất tiêu rồi, có còng chắc cũng mốc meo rồi làm sao nghe được...?!

Mới tìm được trên trang NCT mấy album riêng của Ông, tổng hợp lại cũng tương đối đủ các bác cùng nghe nhé!:p
<span style=""color: #008000;"">Phạm Duy I - ÁO ANH SỨT CHỈ ĐƯỜNG TÀ</span>
<span style=""color: #008000;"">Phạm Duy II - KỶ NIỆM</span>

<span style=""color: #008000;"">Phạm Duy III - BÀI CA SAO</span>

<span style=""color: #008000;"">Phạm Duy IV - TIẾNG ĐÀN TÔI</span>
...
Bác Hải,
Em còn cuốn PBN 19 Phạm Duy - Tác phẩm và con người
Không biết phải cuốn bác nói không.
Nếu đúng, hôm nào em đánh ra và mang qua cho bác

P/S: Về nhạc xưa xưa, bác cần gì cứ nói em, em sưu tập cũng kha khá

Hạng D
10/11/07
4.987
25
0
HCM
www.esoft-vn.com

Phạm Duy đặc biệt xuất sắc trong các bài hát có âm hưởng dân ca. Em thích Phạm Duy đến mức cố ý không tìm hiểu về cái sự làm chính trị của ông ấy và cái giai đoạn tăm tối với những bài hát tục tĩu.
3 bài em cực kỳ thích là "Áo anh sút chỉ đường tà", "Thuyền viễn xứ", "Nụ tầm xuân".

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

truong195 nói:
xe_gi_cung_duoc nói:
có ai nghe "nha trang ngày về", "xuất quân" (sáng tác 1945) hay "có hai người lính" không ...
Phạm Duy là người đa tài, ít ai để ý đến Phạm Duy - Cách Mạng.
Ông là người giới thiệu Văn Cao.  Treo cở và giất micro trong ngày 18 tháng 8 ở cuộc MIting nhà hát lớn hà nội. Ông đồng thời là người vô cùng phức tạp.
Về Nhạc, ông thường có những bài "đối ngẫu" với Văn Cao .
"Xuất quân" là bài "đối Ngẫu với "Tiến quân ca"
Bài này bị cấm vì là bài ca Lục quân của QĐ SG. - Hai bài còn lại QĐ SG dùng làm Bài Ca Hải Quân, BÀi ca không quân cũng bị cấm .. các Bác đoán của ai không?

hế hế thì là của Văn Cao chứ ai...:D

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

thuvtn nói:
Hồi khoảng năm 1993-1995 tui thuê được 1 album video casette mang chủ đề PHẠM DUY-20 NĂM TÁC GIẢ TÁC PHẨM (hình như là thế?) do ông Đỗ Văn - đài BBC làm MC. Chương trình đó nghe hay thật các bác ah vì có thể coi như là bản tổng hợp cuộc đời sáng tác của nhạc sỹ nổi tiếng PD. Vậy chứ sau này đến thời đại KTS bùng nổ, đĩa nhạc các dòng loại đều có nhưng sao tui không thể tìm lại được chủ đề nói trên...Bác nào có chút thông tin gì về chủ đề này không share anh em với!:p

Hồi đó cũng có chép ra 1cuốn băng trắng để dành nghe riêng nhưng giờ băng đâu mất tiêu rồi, có còng chắc cũng mốc meo rồi làm sao nghe được...?!

Mới tìm được trên trang NCT mấy album riêng của Ông, tổng hợp lại cũng tương đối đủ các bác cùng nghe nhé!:p

...

Hay quá! Chắc là album đó bác ah? Bác share tui 1 đĩa nhé! Thanks bác trước!

@ALL: Tui đã sửa lại link 4 bộ đĩa của PD (chèn trong bài trang trước) vì hôm bữa làm sai 2 bộ. Các bác bấm chuột vào tên chủ đề đĩa là nghe được từng bộ luôn nhé!

<h2>@Tuonglahay: 3 bài bác cực thích có trong album 1-2-3 đó bác.</h2> <h2>@Dawnglow: Bài KỶ VẬT CHO EM có trong đĩa IV đó bác, Elvis Phương hát chắc bác dễ nghe hơn bà TT?
</h2>

Last edited by a moderator:
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658

Dawnglow nói:
Tại sao các bác chưa nhắc tới bài này:
Kỷ vật cho em:
http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=LGf3AaVxDa

Thực sự là em không quen được kiểu rên của Thái Thanh, nghe TT hát mà em cứ có cảm giác cổ họng em bị nghẹn
Nếu nghe được Elvis Phương hay thì cố gắng phân tích nghe Thái thanh chứ.
trừ bài Áo anh sứt chỉ đường tà nhiều đoạn cần mạnh; Nhạc Phạm Duy Thái thanh hát hay hơn với cảm giác "thoát trần" phù hợp với nhạc Phạm Duy .
Bác thử đạt mình trong tình trạng vô cùng thảnh thơi phiêu bồng.. trên mây trên gió thử xem.

Hạng C
8/2/07
510
7.518
93
HCM

Dawnglow nói:
Tại sao các bác chưa nhắc tới bài này:
Kỷ vật cho em:
http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=LGf3AaVxDa

Thực sự là em không quen được kiểu rên của Thái Thanh, nghe TT hát mà em cứ có cảm giác cổ họng em bị nghẹn

Bác nghe thử bày này do Lê Uyên hát trong album "hát cho người nằm xuống" tê tái luôn. Em từng nghe album này suốt 1 năm, tối nào cũng nghe.
album này em không tiện post lên đây. Các bác search google, nếu không có thì PM cho em.

Tập Lái
24/12/10
8
3
3

@ Bác doanhoangdang
Em cũng không thích Đức Tuấn lắm vì không truyền tải, mà còn làm mất nét giang hồ của ông Phạm Duy, em thấy Nguyên Khang cũng được như Trần Thái Hòa đó, nhưng anh này cũng có vẻ giang hồ, không thích gò mình trong nhạc Phạm Duy.

Hạng D
30/1/07
3.022
54
113
47
Xà Ghềnh, Mobil: 0903187496

Hôm nay rảnh, nghe bài "Kỷ vật cho em" của đủ các anh tài, em xin xếp theo gu của em:
Elvis Phương, Vũ Khanh, Ý Lan, Khánh Ly, Thái Thanh, Lê Uyên