Hạng C
20/5/18
614
29.405
93
CSKV sẽ xác nhận vô 1 tờ gì đó, quên mịa nó rồi! (nếu là KT3), ít ra cũng 200K!
Nhân tiện mình hỏi ké chút: Giờ mình có HK TP rồi, chuyển HK sang quận khác thì điều kiện là ntn?

Hạng F
12/9/10
6.652
41.064
113
48
Bà Tó
Theo luật mới .
1/ bất động sản không phải là cơ sở để được nhập hổ khâủ .
2/ có 3 tỉ kí quỹ .
3/ có hợp đồng lại động liên tục 5 năm hoặc chủ doanh nghiệp hoạt động có lãi và đóng thuế liên tục 3 năm .

:)

Hạng B1
22/11/16
67
29.196
103
A chủ lên c.an quận nộp hồ sơ nha. Không phải đi đâu hết. Đủ đk nhập khẩu họ sẽ nhập, ko phải mất tiền cho dịch vụ gì hết. Khi kiểm tra hs đầy đủ, họ sẽ nói a về nơi đang đăng kí thường trú cắt khẩu.
Điều kiện nhập khẩu
1. Có chỗ ở hợp pháp:
Nhà có sổ thì nộp bản sao sổ. Trường hợp chưa có sổ, thì nộp bản sao hđmb + biên bản bàn giao nhà. Trường hợp hđmb đang thế chấp ở NH thì nộp photo hđmb + bản sao hợp đồng thế chấp (hđ tín dụng) + giấy biên nhận tài sản đảm bảo từ nh + biên bản bàn giao nhà
2. Đã đăng kí tạm trú tại nơi sẽ đăng kí thường trú liên tục 2 năm hoặc đang làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn
Trường hợp làm theo diện đk tạm trú: nộp bản sao sổ tạm trú + xác nhận của công an phường. Trường hợp làm theo hđld ko xác định thời hạn: bản sao hđ + xác nhận của cty + xác nhận của bhxh
Ngoài mấy giấy tờ trên thì nộp bản sao cmnd + bản khai phiếu báo thay đổi nhân khẩu/ hộ khẩu - mẫu HK09 thì phải.
Em mới làm theo diện hđld, ko cần phải đợi đủ thời gian tạm trú.
P/s: cắt khẩu thì nhờ chủ hộ đi làm dc nha. Ko cần a phải làm đi trừ khi anh chính là chủ hộ. E nhờ ba em đi làm cắt khẩu, rồi gửi giấy vô đây chứ e cũng ko phải về :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
6/3/11
196
713
113
A chủ lên c.an quận nộp hồ sơ nha. Không phải đi đâu hết. Đủ đk nhập khẩu họ sẽ nhập, ko phải mất tiền cho dịch vụ gì hết. Khi kiểm tra hs đầy đủ, họ sẽ nói a về nơi đang đăng kí thường trú cắt khẩu.
Điều kiện nhập khẩu
1. Có chỗ ở hợp pháp:
Nhà có sổ thì nộp bản sao sổ. Trường hợp chưa có sổ, thì nộp bản sao hđmb + biên bản bàn giao nhà. Trường hợp hđmb đang thế chấp ở NH thì nộp photo hđmb + bản sao hợp đồng thế chấp (hđ tín dụng) + giấy biên nhận tài sản đảm bảo từ nh + biên bản bàn giao nhà
2. Đã đăng kí tạm trú tại nơi sẽ đăng kí thường trú liên tục 2 năm hoặc đang làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn
Trường hợp làm theo diện đk tạm trú: nộp bản sao sổ tạm trú + xác nhận của công an phường. Trường hợp làm theo hđld ko xác định thời hạn: bản sao hđ + xác nhận của cty + xác nhận của bhxh
Ngoài mấy giấy tờ trên thì nộp bản sao cmnd + bản khai phiếu báo thay đổi nhân khẩu/ hộ khẩu - mẫu HK09 thì phải.
Em mới làm theo diện hđld, ko cần phải đợi đủ thời gian tạm trú.
P/s: cắt khẩu thì nhờ chủ hộ đi làm dc nha. Ko cần a phải làm đi trừ khi anh chính là chủ hộ. E nhờ ba em đi làm cắt khẩu, rồi gửi giấy vô đây chứ e cũng ko phải về :)

Đúng boong trường hợp của em luôn.
Anh cho em hỏi luôn chút:
- Em có nhà tại TPHCM sổ hồng cấp 2013.
- Có đăng ký KT3 từ 2012 tới nay nhưng không thường xuyên, do hết hạn quên gia hạn. Gần nhất từ 09/05/2015 tới 09/05/2017 sau đó em chưa gia hạn.
- Có HĐLD không thời hạn nhưng em mới nộp đơn nghỉ đầu tháng 7.
Vạy trường hợp em có cần xác nhận cơ quan đã nghỉ không, có cần xác nhận bên bảo hiểm XH không anh?

Đa tạ anh

Hạng B1
22/11/16
67
29.196
103
Đúng boong trường hợp của em luôn.
Anh cho em hỏi luôn chút:
- Em có nhà tại TPHCM sổ hồng cấp 2013.
- Có đăng ký KT3 từ 2012 tới nay nhưng không thường xuyên, do hết hạn quên gia hạn. Gần nhất từ 09/05/2015 tới 09/05/2017 sau đó em chưa gia hạn.
- Có HĐLD không thời hạn nhưng em mới nộp đơn nghỉ đầu tháng 7.
Vạy trường hợp em có cần xác nhận cơ quan đã nghỉ không, có cần xác nhận bên bảo hiểm XH không anh?

Đa tạ anh
Mới chơi OS nên hem biết trích còm sao
1. Có sổ hồng -> đủ đk chỗ ở hợp pháp
2. Cái này hơi khó nhé. Lí do c.an quận đòi cả sổ tạm trú + xác nhận của c.an khu vực là vì sợ bạn đã đk tạm trú nhưng chuyển tạm trú rồi (--> không tạm trú liên tục). --> cách giải quyết: đi gia hạn sổ tạm trú trước. Sau khi có sổ thì đi xin xác nhận của c.a khu vực là đã tạm trú liên tục trên 2 năm. Đừng làm 2 cái này cùng lúc nha. Vì anh c.an khu vực sẽ làm khó đó. Từng cái một. Còn nếu muốn nhanh thì chắc 200k típ là ổn thôi :p
3. Cái này cũng khó nhé. Lí do c.an quận đòi hđld + xác nhận cơ quan + xác nhận bhxh là vì sợ bạn đã nộp đơn nghỉ việc rồi, tức là ko còn làm việc theo chế độ hđld ko xác định thời hạn nữa đó. --> Ko cần xác nhận của cơ quan là đã nghỉ :D, mà cần xác nhận của cơ quan là bạn đang làm việc tại cơ quan theo diện hđld ko xác định thời hạn í. --> Lên HR + bảo hiểm xin giấy luôn đi trước khi hồ sơ nghỉ việc dc process :)

Hạng B1
22/11/16
67
29.196
103
Ah, xin giấy của bhxh thì tự a đi cũng dc nha. Ko cần phải qua nhân sự cty làm gì cho mất công và thời gian. Lên cơ quan bhxh mà cty a đang đóng. Eg: cq e đóng bh ở bhxh quận 1. Em lên bhxh quận 1 nói là e cần xin giấy xác nhận của bh để làm hồ sơ nhập khẩu. Họ nói e đọc số sổ bh hoặc cmt, họ tra cứu xong đưa cho tờ giấy tự khai. Rồi họ viết cho mình giấy hẹn. Nói chung nhanh gọn lẹ. Đến hẹn thì cầm tờ giấy hẹn đến để lấy xác nhận có đóng dấu của bh thôi. Cán bộ nhà nước giờ cũng vì dân phục vụ rồi ko như xưa đâu :)

Hạng B2
6/3/11
196
713
113
3. Cái này cũng khó nhé. Lí do c.an quận đòi hđld + xác nhận cơ quan + xác nhận bhxh là vì sợ bạn đã nộp đơn nghỉ việc rồi, tức là ko còn làm việc theo chế độ hđld ko xác định thời hạn nữa đó. --> Ko cần xác nhận của cơ quan là đã nghỉ :D, mà cần xác nhận của cơ quan là bạn đang làm việc tại cơ quan theo diện hđld ko xác định thời hạn í. --> Lên HR + bảo hiểm xin giấy luôn đi trước khi hồ sơ nghỉ việc dc process :)[/QUOTE]

Xác nhận ở Công ty em lùi ngày trước ngày em nộp đơn nghỉ chắc là được. Em ký xin nghỉ từ 01/07. Theo quy định tối đa 45 ngày là giải quyết đúng không ạnh.
Lên bảo hiểm xã hội xin giấy thì có mẫu không anh cho em xin với, hay cứ lên là có mẫu sẵn họ làm cho nhỉ

Hạng B1
22/11/16
67
29.196
103
3. Cái này cũng khó nhé. Lí do c.an quận đòi hđld + xác nhận cơ quan + xác nhận bhxh là vì sợ bạn đã nộp đơn nghỉ việc rồi, tức là ko còn làm việc theo chế độ hđld ko xác định thời hạn nữa đó. --> Ko cần xác nhận của cơ quan là đã nghỉ :D, mà cần xác nhận của cơ quan là bạn đang làm việc tại cơ quan theo diện hđld ko xác định thời hạn í. --> Lên HR + bảo hiểm xin giấy luôn đi trước khi hồ sơ nghỉ việc dc process :)

Xác nhận ở Công ty em lùi ngày trước ngày em nộp đơn nghỉ chắc là được. Em ký xin nghỉ từ 01/07. Theo quy định tối đa 45 ngày là giải quyết đúng không ạnh.
Lên bảo hiểm xã hội xin giấy thì có mẫu không anh cho em xin với, hay cứ lên là có mẫu sẵn họ làm cho nhỉ[/QUOTE]
Miễn cái giấy của cơ quan có ghi là chúng tôi xác nhận anh A, CMND: B, là nhân viên của cty chúng tôi, loại hđ: hđlđ ko xác định thời hạn + dấu treo của HR cũng dc, ko cần dấu mộc cty
Lên bhxh xin giấy thì ko cần mẫu. Họ có mẫu sẵn của họ, sẽ cấp cho a. Lên đọc số sổ bh hoặc cmt -> họ phát cho tờ khai -> điền tờ khai -> lấy giấy hẹn -> đến hẹn thì cầm giấy hẹn đến lấy giấy xác nhận. Khi đi lấy giấy xác nhận thì ai đi cũng được miễn chìa cái giấy hẹn ra.

Hạng D
6/8/16
2.419
18.280
113
Mấy anh cho em hỏi về thủ tục nhập HK TPHCM sao vậy mấy anh ?

Em mới mua căn chung cư ở quận 9 mà nó chưa ra sổ mới chỉ có HDMB thôi thì có nhập HK được không ?
Nếu Nhập được thì thủ tục sao vậy mấy anh ? Nếu nhập HK TPHCM thì e có cần phải tách HK ở dưới quê ko ? Em hiện tại đang ở trọ trên Tân Bình mới có KT3.
làm hôn thú với người có hộ khẩu Saigon.... giá dịch vụ nghe đâu chỉ bằng một nửa hôn thú Âu Châu và 1/3 hôn thú Bắc Mẽo thôi :D
khỏi mua nhà cho mất công anh à ;)