Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Nếu chắc chắn máy đổ hơi, không thổi ron thì xe chỉ yếu thôi chứ đâu sợ chuyện nằm đường, chỉ cần bác thăm nhớt đều và bổ sung nếu thấy hụt. Tết bác cứ lấy xe đi đâu xa xa rồi theo dõi xăng nhớt luôn, nếu không hao xăng nhớt gì lắm thì cứ yên tâm mà chạy thôi, chừng nào xe chạy xuống lắm hãy làm máy :)
Cái vụ dàn lạnh em không hiểu sao nó nằm tuốt trong cabin xe mà lại bị đụng móp được !?! Bác nên ra garage kêu thợ thử tại chỗ cho bác xem dàn lạnh xì nhiều không, nếu được thì hàn lại xài tạm chừng nào có tiền thì thay.
Ps. Em có cảm giác mấy ông thợ đang lùa bác hay sao ah :D
Gara này chỗ quen ông anh 3 nên em cũng chưa biết thế nào, nhưng mà cái xe em thì phụ tùng nó đang te tua thật, thôi thì cứ thay cho yên tâm bác ạ, với nó cũng lôi từng món xe mình ra giải thích rõ ràng nguyên lý hoạt động và tình trạng hư hỏng nên cũng chấp nhận, xe cũ mờ...

Hạng B1
20/4/15
61
11
8
44
Móa!!đọc một hèo luôn tận 9 trang,nghĩ lại thấy mình củng còn may mắn hơn một người,nhưng dù sao đi nữa thì củng lấy lại được nhiều kiến thức về động cơ+giàn gầm thậm chí cả hệ thống điện nữa các bác ạ!!! thôi kệ!!

• Like
Reactions: boixitai
Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Đã mua xe lâu, nhưng tự nhiên bác chủ có cái topic nên cũng nhớ lại nỗi niềm ngày xưa.
Vợ em không đồng ý mua xe, nhưng em cũng cố lén lút, có một ít, vay mượn thêm để làm một chiếc, thế là 1 mình lang thang khắp, từ Q7, Tân Phú, Củ chi, bình thạnh,.. Cuối cùng lại kiếm được 1 em ở Bình Chánh.
E mua xe thì luôn quan niệm bình tĩnh tự tin chiến thắng, chiếc xe nào nó cứng cáp thì nhìn vào là cứng liền, xe thợ dọn nhìn vào thấy nó có gì đó ko đúng liền, nên thôi mình cứ tìm thong thả, gặp đúng xe ưng thfi mua.
May mắn, là mua qua 1 đời chủ, cũng qua cò nhưng chỉ là cò trung gian giới thiệu, xe từ ngày đó đến nay gần 1 năm, e đã sửa lại hết khoảng 6tr (thay Acquy, thay lốp, nhớt, chỉnh thước lái, và thay mấy cái phốt cao su, ). Thêm CD, loa, tùm lum thứ.
Máy móc thì xe cũ rồi, nên mình cũng phải chăm chút em nó một chút, em nó vẫn phục vụ mình hằng ngày. Các cánh cửa cũng đã bắt đầu bong sơn (2004 chứ ít gì), em ngày nào cũng tìm cái để làm cho em nó.
Xe bị khói bác chủ thử xem cái lọc xăng còn tốt không, xe em lúc trước cũng bị, giờ hết rồi.
xe em bị khói xanh là do máy nóng lên, giãn nỡ nên nhớt làm mát vào buồng đốt, khói màu xanh bác ạ, để nó sửa xong em về xem lại xem
Xem bảng giá bác chủ thay thì ko bít hàng xịn hay ko? Nhưng riêng cặp cúp pen thắng sau thì mình đã mua những 180k/cặp/bánh rồi đó. Bác thay cả 4 bộ mà có 80k là quá sức rẻ rồi. Súc két nước trong này 3 hay 500 gì đó mình ko nhớ rõ.Các hạn mục còn lại thì nhìn chung cái nào cũng rẻ hơn rất rất nhiều so với trong SG này.
Lúc mình mua xe còn vui hơn bác. Mua con xe có thể nói là ko bịnh gì. Vừa mua xong mình phang cha nó 4-5 chuyến mỗi chuyến 300km ngon lành cành đào. Xong 1 ngày nọ, mình qua gara quen gần nhà. Chú thợ bảo để check dùm mình cái nào ngon thì thôi cái nào ko ngon thì thay (vì mình tính để đi lâu dài). Check chiếc thế nào mà cúi cùng thành tháo banh hết tất cả hộp số, bung hết máy ra. Xong phán ngon lành ko pải sửa gì. Ráp trở vào lại như cũ, thay mấy bộ ron zin (do lúc tháo ra thợ bảo nên thay mới, dùng ron cũ lắp vào ko ngon). Uh thì thay, tính tới tính lui hết 10 củ. Máy móc hộp số chả làm gì nha. Tháo ra ráp vô chơi tốn 10 củ. Đc cái nhờ vậy giờ xe mình ntn mình biết rõ đc hết. Ngày mua xe dù người bán nói ngon ngon, chạy thấy cũng ngon, nhưng ko bít bên trong ntn. Haha, coi như 10 củ là để tận mục sở thị và mua sự an tâm vậy @_@
Đó là hạn mục chính và tốn tiền nhiều nhất cho 1 lần. Về sau còn thay này thay kia độ điếc đồ chơi linh tinh thêm gần 30 củ nữa (lâu lâu làm 1 món thôi à). Giờ coi như đổ vào xe 40 củ rùi á. Mà vẫn chưa có dấu hiệu dừng.
Ngày trước cbi mua xe, xác định mua xe lá để bắt nó phục vụ mình với chi phí thấp nhất. Đọc diễn đàn thấy ai cũng bảo xe lá chăm ko tốn tiền. Ấy vậy mà cũng mất coi như 40 củ cho 1 năm á. Tính ra chi phí nui xe hơi bị cao. Mà xe chạy hàng ngày ko tiếc. Xe mình 2-3 tuần mới về quê 1 lần 300km. Còn lại toàn nằm nhà. Thấy xót xót hihi
Bác này chịu chi thật, học phí 10tr là học được nhiều lắm luôn, em thì chỉ cố gắng cho cái xe nó ổn định, đi yên tâm không bị pan dọc đường thôi, cái gì xài còn tương đối thì tận dụng ^^

Hạng B2
4/10/16
303
505
93
mà công nhận bác chủ chụi chơi thiệt,nuôi vợ 2 cũng tốn kém lắm đó bác nhưng đổi lại che mưa che nắng cũng tốt...:3dcuoi:
vầng, đời bố mẹ mình rồi đến đời mình khổ cũng nhiều rồi, cố gắng chút vậy, em thì chả gì, chỉ sợ xe nằm đường thì ốm đòn nên cứ sửa cho tương đối, tiếc một nỗi thời gian đi làm không có thời gian rảnh, nếu có lúc người ta đang sửa mình ở đấy mục kích sở thị thì quá tốt, vừa hiểu biết sâu vừa định hình được các lỗi cơ bản của xe

• Like
Reactions: nhattien1207
Hạng C
16/2/16
613
776
93
xe em bị khói xanh là do máy nóng lên, giãn nỡ nên nhớt làm mát vào buồng đốt, khói màu xanh bác ạ, để nó sửa xong em về xem lại xem

Bác này chịu chi thật, học phí 10tr là học được nhiều lắm luôn, em thì chỉ cố gắng cho cái xe nó ổn định, đi yên tâm không bị pan dọc đường thôi, cái gì xài còn tương đối thì tận dụng ^^
Két nước nếu sau này làm xong bác xài nước tinh khiết aquafina là dc, không cần xài mấy dung dịch làm mát màu xanh hay đỏ. Xe e toàn xài nước tinh khiết, cứ 6 tháng lấy ra nổ máy thay nước mới nên ok lắm. Thường có khói là do hở bạc, pitong. Nếu máy ko bị nước làm mát len vô thì nó ra màu trắng đục. Có trường hợp ra khói trắng dạng hơi nước là bình thường. Sau này thấy có khói bác nên để ý tý.

• Like
Reactions: boixitai
Hạng D
10/6/16
2.515
1.878
113
Đây đúng là những nỗi lòng gan ruột của các anh em ko mạnh về tài chính phải đi mua xe cũ. Em thì đã 3 lần đi tìm mua xe cũ rồi, vất vả vãi cả ra, có lần tìm ròng rã suốt 6 tháng nhưng vẫn phải cắn răng vì nhu cầu phát sinh thêm. Cuộc sống mà cứ phải tiến lên ko ngừng các bác nhỉ. Nhưng đến bây giờ em vẫn ko dám nói hay khi tìm mua xe cũ, mặc dù cũng đã có kha khá kinh nghiệm. Tùy duyên cũng là 1 phần nhưng hãy luôn kiên nhẫn và tỉnh táo các bác nhé :)

Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
Em thấy bác chủ rất chịu khó học hỏi, lại quyết tâm và có kế hoạch để sở hữu ô tô. Đáng khen về tinh thần vượt khó và ý chí cầu tiến. Tuy nhiên bác cẩn thận là thế, lại có 2 thợ xem xe, lại còn quen nhiều người để nhờ chạy xe giùm, người bán cũng không quá xa lạ, thế mà vẫn bị sai lầm. Nghĩ thiệt, đời gian khổ quá nhỉ!
Con xe này, 6 tháng phải đăng kiểm 1 lần hết 300 và chắc phải dấm dúi 3-400 nữa, cộng phí đường bộ nữa thì 1 năm bác sẽ mất thêm 4tr rồi. Dự kiến phí bảo trì bảo dưỡng sữa chữa khoảng 4tr 1 năm. Dự kiến xăng dầu mỗi ngày 40km sẽ hết 12tr 1 năm. Dự kiến đi chơi xa khoảng 3-4 lần 1 năm là hết 10 tr. Tiết kiệm nhất thì 1 năm bác cũng mất 30tr cho chiếc xe này, bù lại bác và gia đình có xe ô tô để đi an toàn hơn. Cố gắng nha bác.

Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Đây đúng là những nỗi lòng gan ruột của các anh em ko mạnh về tài chính phải đi mua xe cũ. Em thì đã 3 lần đi tìm mua xe cũ rồi, vất vả vãi cả ra, có lần tìm ròng rã suốt 6 tháng nhưng vẫn phải cắn răng vì nhu cầu phát sinh thêm. Cuộc sống mà cứ phải tiến lên ko ngừng các bác nhỉ. Nhưng đến bây giờ em vẫn ko dám nói hay khi tìm mua xe cũ, mặc dù cũng đã có kha khá kinh nghiệm. Tùy duyên cũng là 1 phần nhưng hãy luôn kiên nhẫn và tỉnh táo các bác nhé :)
Ố thế em chắc cần phải học hỏi bác nhìu rồi, em mạnh mồm thế thôi chứ hôm e ra thợ nó báo hỏng là em rụng rời rồi tay chân rồi, chưa tìm hiểu cụ thể là bộ phận đó hư hỏng vậy thì ảnh hưởng như thế nào, có vậy mới hiểu thêm về xe
Em thấy bác chủ rất chịu khó học hỏi, lại quyết tâm và có kế hoạch để sở hữu ô tô. Đáng khen về tinh thần vượt khó và ý chí cầu tiến. Tuy nhiên bác cẩn thận là thế, lại có 2 thợ xem xe, lại còn quen nhiều người để nhờ chạy xe giùm, người bán cũng không quá xa lạ, thế mà vẫn bị sai lầm. Nghĩ thiệt, đời gian khổ quá nhỉ!
Con xe này, 6 tháng phải đăng kiểm 1 lần hết 300 và chắc phải dấm dúi 3-400 nữa, cộng phí đường bộ nữa thì 1 năm bác sẽ mất thêm 4tr rồi. Dự kiến phí bảo trì bảo dưỡng sữa chữa khoảng 4tr 1 năm. Dự kiến xăng dầu mỗi ngày 40km sẽ hết 12tr 1 năm. Dự kiến đi chơi xa khoảng 3-4 lần 1 năm là hết 10 tr. Tiết kiệm nhất thì 1 năm bác cũng mất 30tr cho chiếc xe này, bù lại bác và gia đình có xe ô tô để đi an toàn hơn. Cố gắng nha bác.
Dà em cảm ơn, bác trả lời thật có tâm, xe em hai thợ coi là do ông đầu tiên xem sơ rồi có việc bận phải đi gấp nên kêu em qua gara thằng em ổng coi, con xe em sang tháng 10 năm sau mới bắt đầu 1 năm 2 lần đăng kiểm, với e định mua xe để đi chơi xa, đi mùa mưa và khi cần thôi, vì 4b của em đi thì tốn xăng hơn đã đành, mà chỗ để , chỗ đậu cũng phiền, thêm nữa e lại hay chạy ra công trình nữa, đi xe máy vẫn tiện và cơ động hơn, đồng tiền làm ra khó khăn quá nên phải tính cả bác ạ :)

Hạng D
5/5/15
1.245
4.461
113
Tui là thấy mến bác chủ rồi, suy nghĩ lạc quan, nhìn sự việc tích cực thì việc đó đến với mình theo chiều hướng đó, không thôi ít nhất nó cũng tốt cho chính bản thân mình.

Chúc bác luôn vui khỏe, nhiều điều tích cực đến với bác, nhiều thành công và hạnh phúc trong cuộc sống!