Hạng B1
19/8/10
85
42
18
Thăm nhớt là sao hả các bac?
E thấy nếu có vấn đề gì thì nó sẽ báo trên tablo chứ nhỉ?
Tất cả mọi thông số từ nước rửa kính cho tới máy móc đều phải báo trên đồng hồ tablo chứ?
E thì khoảng 1 tháng mở nắp capo ra xem bên trong 1 lần nhưng cũng chỉ nhìn thôi chứ chả biết cái nào là cái nào cả? hixx
Thăm nhớt là kéo cái que thăm nhớt ra kiểm tra mực nhớt đó bác, kéo que tra lau sạch, cắm vào lại, thường mức nhớt nằm ở vị trí giữa MIN và MAX là OK.
https://www.youtube.com/watch?v=Or8cohuelUI
Minh họa đây bác.
Đối với các xe cũ không nên tin tưởng hoàng toàn vào các cảm biến (cảm biến bị hư, bị tháo mất, đèn báo bị đứt bóng...) bác ah, nên tự check thủ công sẽ ok hơn.
Ngoài kiểm tra mức dầu máy, khi mở máy lên cần check thêm mức dầu phanh, dầu trợ lực lái, nước làm mát (và nước rửa kính) xem có hao hụt bất thường gì không.
Đồng thời check luôn tình trạng dây cuaroa (có bị răng nứt, tưa... không), nếu nên vệ sinh bộ lọc gió động cơ cho sạch sẽ đỡ ỳ máy và giảm hao nhiên liệu. Xem các điện cực bình acquy có bị lỏng có ra ten không, châm nước nếu là bình ước.

Hạng C
6/6/16
654
873
93
Hix ngồi cố gắng đọc qua 6 trang của bác mới thấy mình may mắn..... chắc cũng là may mắn thật vì cách đây khoảng 2 tuần mình cũng có ý định mua 1 em Matiz số AT cho V1 tự lái chở 2 F1 về quê thăm bà ngoại... vì bà cũng lớn tuổi nên chắc V1 mình cũng đi thường xuyên nên 2 VC cũng bàn mua 1 em mini at vừa nhỏ gọn vừa rẻ thì chỉ có Matiz auto là hợp lý nhất..... Đang lang thang tìm nguồn thì có 1 em hợp nhãn chủ xe kêu 160tr trả 135tr chịu bán.... định cuối tuần đi coi xe thì đùng 1 cái xe đã bán.... & độc 1 cái là bán lại cho 1 th cò xe & th cò này rao xe y chang như chủ trước chỉ có điều là cái giá tăng lên là 165tr ko bớt 1 xu mới ghê...... & đây là hình em nó...
.View attachment 593574
View attachment 593575
View attachment 593576

Chứng tỏ là thằng cò đã mua 140tr để hớt tay trên của bác. Ngoài ra cò thấy xe vẫn còn chất nên rao 165tr phòng hờ bán 155 vẫn còn lời 15tr. 10% cho khoảng đầu tư 1-2 tháng là ngon gấp 20 lần gửi tiết kiệm. Hihi

Hạng B2
12/1/11
278
183
43
HCM
www.facebook.com
Đã mua xe lâu, nhưng tự nhiên bác chủ có cái topic nên cũng nhớ lại nỗi niềm ngày xưa.
Vợ em không đồng ý mua xe, nhưng em cũng cố lén lút, có một ít, vay mượn thêm để làm một chiếc, thế là 1 mình lang thang khắp, từ Q7, Tân Phú, Củ chi, bình thạnh,.. Cuối cùng lại kiếm được 1 em ở Bình Chánh.
E mua xe thì luôn quan niệm bình tĩnh tự tin chiến thắng, chiếc xe nào nó cứng cáp thì nhìn vào là cứng liền, xe thợ dọn nhìn vào thấy nó có gì đó ko đúng liền, nên thôi mình cứ tìm thong thả, gặp đúng xe ưng thfi mua.
May mắn, là mua qua 1 đời chủ, cũng qua cò nhưng chỉ là cò trung gian giới thiệu, xe từ ngày đó đến nay gần 1 năm, e đã sửa lại hết khoảng 6tr (thay Acquy, thay lốp, nhớt, chỉnh thước lái, và thay mấy cái phốt cao su, ). Thêm CD, loa, tùm lum thứ.
Máy móc thì xe cũ rồi, nên mình cũng phải chăm chút em nó một chút, em nó vẫn phục vụ mình hằng ngày. Các cánh cửa cũng đã bắt đầu bong sơn (2004 chứ ít gì), em ngày nào cũng tìm cái để làm cho em nó.
Xe bị khói bác chủ thử xem cái lọc xăng còn tốt không, xe em lúc trước cũng bị, giờ hết rồi.

Hạng F
12/10/16
7.501
6.358
113
Thăm nhớt là kéo cái que thăm nhớt ra kiểm tra mực nhớt đó bác, kéo que tra lau sạch, cắm vào lại, thường mức nhớt nằm ở vị trí giữa MIN và MAX là OK.
https://www.youtube.com/watch?v=Or8cohuelUI
Minh họa đây bác.
Đối với các xe cũ không nên tin tưởng hoàng toàn vào các cảm biến (cảm biến bị hư, bị tháo mất, đèn báo bị đứt bóng...) bác ah, nên tự check thủ công sẽ ok hơn.
Ngoài kiểm tra mức dầu máy, khi mở máy lên cần check thêm mức dầu phanh, dầu trợ lực lái, nước làm mát (và nước rửa kính) xem có hao hụt bất thường gì không.
Đồng thời check luôn tình trạng dây cuaroa (có bị răng nứt, tưa... không), nếu nên vệ sinh bộ lọc gió động cơ cho sạch sẽ đỡ ỳ máy và giảm hao nhiên liệu. Xem các điện cực bình acquy có bị lỏng có ra ten không, châm nước nếu là bình ước.
--> vệ sinh bộ lọc gió động cơ phải tháo ra hả bác?
E cảm ơn bác đã hướng dẫn

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Thăm nhớt là sao hả các bac?
E thấy nếu có vấn đề gì thì nó sẽ báo trên tablo chứ nhỉ?
Tất cả mọi thông số từ nước rửa kính cho tới máy móc đều phải báo trên đồng hồ tablo chứ?
E thì khoảng 1 tháng mở nắp capo ra xem bên trong 1 lần nhưng cũng chỉ nhìn thôi chứ chả biết cái nào là cái nào cả? hixx
Mở capo rút cái cây thăm nhớt ra coi mực nhớt nằm không dưới min và không hơn max là ok.
Trừ những xe cao cấp có cảm biến tận răng thì em không biết, còn đại đa số xe thì cái đèn báo nhớt trên tablo là đèn báo áp lực bơm nhớt chứ không phải là đèn báo đủ nhớt hay không nha bác. Xe thiếu nhớt nhưng áp lực bơm nhớt đủ là cái đèn đó không báo đâu, tới khi gần hết nhớt làm bơm thiếu áp thì nó mới báo, lúc đó thì xe cũng tiêu rồi :D
Xe mới hay cũ gì cũng nên kiểm tra nhớt và nước đều đặn, nhất là xe cũ. Ỷ đi xe mới mà chủ quan thì xui xui cũng nằm đường như thường, xe liên doanh bây giờ lỗi lắp ráp đầy ra :p

Hạng B1
19/8/10
85
42
18
--> vệ sinh bộ lọc gió động cơ phải tháo ra hả bác?
E cảm ơn bác đã hướng dẫn
Đúng rồi bác, lấy ra dùng máy nén khí thổi sạch, nếu dơ quá hoặc rách thì thay mới luôn cái này rẻ thôi.
Nó dạng y như vầy bác nhé.

Attachments

• Like
Reactions: Ho Minh Viet
Hạng C
16/2/16
613
776
93
Hix ngồi cố gắng đọc qua 6 trang của bác mới thấy mình may mắn..... chắc cũng là may mắn thật vì cách đây khoảng 2 tuần mình cũng có ý định mua 1 em Matiz số AT cho V1 tự lái chở 2 F1 về quê thăm bà ngoại... vì bà cũng lớn tuổi nên chắc V1 mình cũng đi thường xuyên nên 2 VC cũng bàn mua 1 em mini at vừa nhỏ gọn vừa rẻ thì chỉ có Matiz auto là hợp lý nhất..... Đang lang thang tìm nguồn thì có 1 em hợp nhãn chủ xe kêu 160tr trả 135tr chịu bán.... định cuối tuần đi coi xe thì đùng 1 cái xe đã bán.... & độc 1 cái là bán lại cho 1 th cò xe & th cò này rao xe y chang như chủ trước chỉ có điều là cái giá tăng lên là 165tr ko bớt 1 xu mới ghê...... & đây là hình em nó...
.View attachment 593574
View attachment 593575
View attachment 593576
Vậy là nó choi chiêu, bác bỏ e này đi. Xe mua vậy là không có duyên, đừng cố níu kéo.

Hạng C
4/12/14
842
8.137
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Xem bảng giá bác chủ thay thì ko bít hàng xịn hay ko? Nhưng riêng cặp cúp pen thắng sau thì mình đã mua những 180k/cặp/bánh rồi đó. Bác thay cả 4 bộ mà có 80k là quá sức rẻ rồi. Súc két nước trong này 3 hay 500 gì đó mình ko nhớ rõ.Các hạn mục còn lại thì nhìn chung cái nào cũng rẻ hơn rất rất nhiều so với trong SG này.
Lúc mình mua xe còn vui hơn bác. Mua con xe có thể nói là ko bịnh gì. Vừa mua xong mình phang cha nó 4-5 chuyến mỗi chuyến 300km ngon lành cành đào. Xong 1 ngày nọ, mình qua gara quen gần nhà. Chú thợ bảo để check dùm mình cái nào ngon thì thôi cái nào ko ngon thì thay (vì mình tính để đi lâu dài). Check chiếc thế nào mà cúi cùng thành tháo banh hết tất cả hộp số, bung hết máy ra. Xong phán ngon lành ko pải sửa gì. Ráp trở vào lại như cũ, thay mấy bộ ron zin (do lúc tháo ra thợ bảo nên thay mới, dùng ron cũ lắp vào ko ngon). Uh thì thay, tính tới tính lui hết 10 củ. Máy móc hộp số chả làm gì nha. Tháo ra ráp vô chơi tốn 10 củ. Đc cái nhờ vậy giờ xe mình ntn mình biết rõ đc hết. Ngày mua xe dù người bán nói ngon ngon, chạy thấy cũng ngon, nhưng ko bít bên trong ntn. Haha, coi như 10 củ là để tận mục sở thị và mua sự an tâm vậy @_@
Đó là hạn mục chính và tốn tiền nhiều nhất cho 1 lần. Về sau còn thay này thay kia độ điếc đồ chơi linh tinh thêm gần 30 củ nữa (lâu lâu làm 1 món thôi à). Giờ coi như đổ vào xe 40 củ rùi á. Mà vẫn chưa có dấu hiệu dừng.
Ngày trước cbi mua xe, xác định mua xe lá để bắt nó phục vụ mình với chi phí thấp nhất. Đọc diễn đàn thấy ai cũng bảo xe lá chăm ko tốn tiền. Ấy vậy mà cũng mất coi như 40 củ cho 1 năm á. Tính ra chi phí nui xe hơi bị cao. Mà xe chạy hàng ngày ko tiếc. Xe mình 2-3 tuần mới về quê 1 lần 300km. Còn lại toàn nằm nhà. Thấy xót xót hihi

Hạng B2
12/1/11
278
183
43
HCM
www.facebook.com
Xem bảng giá bác chủ thay thì ko bít hàng xịn hay ko? Nhưng riêng cặp cúp pen thắng sau thì mình đã mua những 180k/cặp/bánh rồi đó. Bác thay cả 4 bộ mà có 80k là quá sức rẻ rồi. Súc két nước trong này 3 hay 500 gì đó mình ko nhớ rõ.Các hạn mục còn lại thì nhìn chung cái nào cũng rẻ hơn rất rất nhiều so với trong SG này.
Lúc mình mua xe còn vui hơn bác. Mua con xe có thể nói là ko bịnh gì. Vừa mua xong mình phang cha nó 4-5 chuyến mỗi chuyến 300km ngon lành cành đào. Xong 1 ngày nọ, mình qua gara quen gần nhà. Chú thợ bảo để check dùm mình cái nào ngon thì thôi cái nào ko ngon thì thay (vì mình tính để đi lâu dài). Check chiếc thế nào mà cúi cùng thành tháo banh hết tất cả hộp số, bung hết máy ra. Xong phán ngon lành ko pải sửa gì. Ráp trở vào lại như cũ, thay mấy bộ ron zin (do lúc tháo ra thợ bảo nên thay mới, dùng ron cũ lắp vào ko ngon). Uh thì thay, tính tới tính lui hết 10 củ. Máy móc hộp số chả làm gì nha. Tháo ra ráp vô chơi tốn 10 củ. Đc cái nhờ vậy giờ xe mình ntn mình biết rõ đc hết. Ngày mua xe dù người bán nói ngon ngon, chạy thấy cũng ngon, nhưng ko bít bên trong ntn. Haha, coi như 10 củ là để tận mục sở thị và mua sự an tâm vậy @_@
Đó là hạn mục chính và tốn tiền nhiều nhất cho 1 lần. Về sau còn thay này thay kia độ điếc đồ chơi linh tinh thêm gần 30 củ nữa (lâu lâu làm 1 món thôi à). Giờ coi như đổ vào xe 40 củ rùi á. Mà vẫn chưa có dấu hiệu dừng.
Ngày trước cbi mua xe, xác định mua xe lá để bắt nó phục vụ mình với chi phí thấp nhất. Đọc diễn đàn thấy ai cũng bảo xe lá chăm ko tốn tiền. Ấy vậy mà cũng mất coi như 40 củ cho 1 năm á. Tính ra chi phí nui xe hơi bị cao. Mà xe chạy hàng ngày ko tiếc. Xe mình 2-3 tuần mới về quê 1 lần 300km. Còn lại toàn nằm nhà. Thấy xót xót hihi
Haha, xe em tháo ra ráp vô mua sự yên tâm hết 4tr bác. Làm lặt vặt thích gì thì ráp đó thôi (nói vậy chứ bác mua xe mới, thì các phụ kiện lắp thêm cũng tầm 30 củ rồi).
Xe em 1 tuần đi chưa đến 50km, còn lại nằm ở nhà luôn. Tại đi làm gần quá e đi xe đạp cho tiện.

• Like
Reactions: khanh.binhduong
Hạng C
14/6/16
798
2.090
93
Tuyệt Tình Cốc
Chứng tỏ là thằng cò đã mua 140tr để hớt tay trên của bác. Ngoài ra cò thấy xe vẫn còn chất nên rao 165tr phòng hờ bán 155 vẫn còn lời 15tr. 10% cho khoảng đầu tư 1-2 tháng là ngon gấp 20 lần gửi tiết kiệm. Hihi
Hi lâu quá ko gặp bác trên DĐ, trước hết mình xin cảm ơn bác về cái cam hành trình HP 890 mình đã gắn theo lời bác nói là tốt & mình cũng thấy ok.....:). Còn về chiếc Matiz như trên thì mình nghĩ nó ko muốn bán giá 135tr nên chuyển qua tên khác + số đt khác nhưng mà là chủ cũ.....

• Like
Reactions: CeratoK3