Tập Lái
1/5/18
22
7
3
Tp HCM
Thấy bên nước ngoài khi đi trên cao tốc họ sẽ dùng nút này nếu phải đạp thắng, thấy cũng hay mà bên mình không áp dụng, lại dùng để vượt xe nhỉ :D

Tập Lái
2/8/12
45
47
18
40
Rất hãi với các bác tài cứ tưởng nhầm là đèn ưu tiên, mở lên và cứ chạy thôi, mặc định xe đã được ưu tiên rồi.
Đã là xe dân dụng thì làm gì có chuyện xe nào cũng có đèn ưu tiên.

Hạng B2
24/10/17
141
72
28
44
Rất hãi với các bác tài cứ tưởng nhầm là đèn ưu tiên, mở lên và cứ chạy thôi, mặc định xe đã được ưu tiên rồi.
Đã là xe dân dụng thì làm gì có chuyện xe nào cũng có đèn ưu tiên.
ưu tiên tuỳ trường hợp bác ei

Hạng B2
1/7/20
100
107
43
34
Tại VN, bật hazard light là bật on "chế độ bố đời thiên hạ" nhé.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.586
22.233
113
Pháp
Thấy bên nước ngoài khi đi trên cao tốc họ sẽ dùng nút này nếu phải đạp thắng, thấy cũng hay mà bên mình không áp dụng, lại dùng để vượt xe nhỉ :D
Đúng và sai.

Đúng là những xe không có chế độ thắng gấp, thì họ sẽ bật nút nầy

Sai là những xe đời sau nầy, nhất là trên cao tốc, (từ 130 trở đi theo nguyên tắt) khi thắng gấp thì đèn nầy tự cháy đó bác (có thể điều chỉnh được ECU, còn chỉnh trên màng hình em chưa rõ vì xe em kh có phần chỉnh trên màng hình)

• Like
Reactions: Papihai
Hạng C
30/5/15
824
660
93
Binh Thanh, tp HCM
em đc dạy cái đèn tam giác đó dùng trong 2 trường hợp:
  • dừng xe bất dĩ do hỏng xe (ưu tiên đỗ ở lề đường phải). bật để cảnh báo những người tham gia giao thông khác thấy mà tránh, để khỏi va chạm.
  • xin ưu tiên/nhường đường vì tình huống khẩn cấp: chở bà đẻ vỡ chum tới bệnh xá, xe tang,...
đã mở là mở suốt.
đúng ko các bác?

nghe nói theo luật là trường hợp 1 của bác phải để thêm vật báo hiệu trước đó 1 đoạn (vd tam giác phản quang, vỏ xe...). Nếu xảy ra va chạm và thiếu mấy cái đó họ vẫn cho là lỗi của mình nhé.

• Like
Reactions: chepchep
Hạng C
19/4/19
595
541
96
40
Vâng, nếu bác còn gọi nó là đèn khẩn cấp thì còn nhiều người sử dụng nó như thế.

Hạng D
25/10/20
1.545
14.805
98
56
đừng bao giờ nói thể loại này là óc chó hay lũ bò lái xe vì làm như vậy sẽ xúc phạm con bò và con chó!

Hạng D
29/3/17
1.405
11.343
113
Lại là việc bật hazard light đây các bạn

Vừa rồi có công chuyện với ông chú, xe ông nên để ông chở luôn, đi đường tỉnh chỉ 2 làn bé chỉ cần 1 chiếc xe tải nhỏ cũng gần như chắn hết cái đường. Phía trước có 1 chiếc xe tải cỡ nhỏ chạy rề rà, thì ông chú vượt nhưng điều em bất ngờ là ông bấm cái tam giác đỏ gần vô lăng và vượt, vượt được 1 đoạn thì ông tắt.

Em mới hỏi "sao chú vượt mà bật đèn cảnh báo làm gì?" thì ông bảo "đèn này mở cho người ta biết mình muốn vượt và nhường" :oops:. Nghe xong em muốn trầm cảm, em mới giải thích "đèn này chỉ bật khi xe chú có nguy hiểm dừng khẩn cấp thôi chứ, tự nhiên vượt bật chi?" , nhưng càng nói càng lộ ra bình thường ông chú hay bật, qua ngã tư bật, vượt ở quốc lộ cũng bật,...

Em mới bảo "chú nên tìm hiểu kĩ rồi hãy bật đèn này, chú bật như vậy người ta sẽ không hiểu ý chú muốn chạy hướng nào đâu, bình thường dùng xi nhan được rồi, đèn này chỉ cảnh báo nguy hiểm hay trường hợp gấp thôi", nhưng ông chú cãi cố bảo "trên thành phố người ta dùng xi nhan, chứ chú thấy dưới này người ta chạy toàn bật cái này mà".:oops: suy ra ở dưới này người ta đua nhau bật đèn này hả trời?

View attachment 2387684

Em tin cũng sẽ nhiều tài xế chưa hiểu tác dụng thực sự của cái đèn này, cứ thấy nháy nháy tưởng ưu tiên nên bật vậy thôi, người này không biết nhìn người khác rồi học theo cứ vậy giờ ra đường bát nháo chạy cứ thích bật hazard.

Các anh các chú sử dụng thì nên tìm hiểu kĩ rồi hãy sử dụng chứ, cứ học theo tầm mắt thấy ai làm gì làm theo thì có mà loạn, đến cái đèn cũng không sử dụng đúng mục đích khiến nhiều người lưu thông cùng muốn lú.:oops:
Sáng nay đi ct tl gặp bọn phương trang và 60 xài chiêu này....