Thảo Luận Nhớ Bỉm

Hạng D
3/7/14
2.840
10.814
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Chào các bác Bimers

Thread này được em lập để chia sẽ về cảm giác hiện tại sau 1 năm xa Bỉm:
- Ngày trước em lái Gái Già E39, vọc vạch đủ thử trên đời. Và với cái xuất thân Bách Khoa nên việc tra Part number, tìm hiểu tính năng của từng chi tiết trong xe làm em hiểu nhiều thứ.
Cảm giác như mình là đứa bé bơi chiếc ghe cũ ra đại dương 5 châu: không biết gì hỏi là bạn bè quốc tế chỉ ráo trọi, đồ đạc thì place order on Ebay thì dăm ba bữa hàng về rồi đem ra Garage thay..

Đó là cái thú, cái vui; chỉ sợ nhất là cái xe cũ nằm đường và chi phí nằm garage nặng quá thôi (mỗi lần từ 3-4tr đến 30tr hoặc hơn)

- Sau đó 24/12/2014 em rước KIA K3 2.0 về chạy. Đúng thật là đồ chơi trang bị sẵn trên tablo điều khiển nhiều, xe ít hỏng vặt, mả có gì sửa/ mua cũng rất rẻ; đi đến đâu cũng không mang mác xe sáng bị chém giá hay phải canh chừng trộm vặt nhiều..
Nhìn chung là đúng nghĩa xe là phương tiện đi lại, chả phải chỗ để chơi, mày mò vọc vạch ( và phần vì thời gian cũng không có nhiều)

Nay đi tầm 1 năm mới thấy xác suất trong 100 người lái xe oto mà em gặp thì chủ xe Nhật là ít có vọc vạch xe đục đẽo vào cơ cấu xe nhất.
Tiếp đến chủ xe Hàn thì thích nâng cấp đồ chơi như phụ tùng nhiều nhất thì phải..

Và vấn đề ở đây là sự vọc vạch vào hệ thống điện hay cơ khí của xe Hàn là rất ít.
Xe em chạy 1 năm thấy cái giảm shock sau cứng quá, chạy qua gờ hay ổ gà đường xấu là cảm giác lò xo cứng không êm.

Em search thử thì ra topic ít oi, có được 1 cái duy nhất:
https://www.otosaigon.com/threads/k...em-ai-khi-qua-go-giam-toc-va-giam-on.8695167/

Vào xem comment thì thấy comments kiểu như kêu mua Merc S này nọ là chán luôn..

+ Tiếp đến google seach thì thấy cả thế giới gọi xe dòng này là Forte, còn ông THACo lại đặt tên K3, search trên thế giới K3 ra ít kết quả lắm. <~ chán tập 1 vụ model xe theo từng quốc gia.
+ search tiếp cái "shock absorber kia forte" cũng không ra các forum chuyên bàn hay cho gợi ý nâng cấp nữa, thấy có bài viết có lẽ do "springs are hard..." = là loại lò xo cứng.
+ lấy cà vẹt xe ra do số VIN, google search không tìm được trang nào là official website để search số VIN để tìm part number nữa
....

Và vài việc nữa làm em có cảm giác như trong ao làng vậy. (Tức là chỉ trao đổi được với anh em trong hội K3 ở trong nước thôi)

Còn hội BIM hay Merc thì chủ xe em thấy nhiều người hiểu xe, vọc xe, search và hoà vào dòng chảy trao đổi bản luận về xe so với thế giới, cảm giác thế giới lớn lao.

Em nhớ Bim quá, cơ mà tiền giờ có cũng không dám đổi xe nữa...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
3/7/14
2.840
10.814
113
P/S: xe em đã thay 4 vỏ Michellins Primary ST3 rồi, đã giải quyết đuọc độ ồn do lốp xe cũ (Good Year) gây ra.
Giờ chỉ còn vụ giảm shock thấy cứng quá chạy chán ghê
( mà em không muốn xuống mâm nhỏ hơn - mâm hiện tại 17" )

Đành rằng là " tiền ít thì không hít ... thơm " được
nhưng mà giờ có giải pháp nào đỡ được thì tốt hơn là chịu trận chung với lũ ah

• Like
Reactions: Tuckey2011
Hạng D
3/7/14
2.840
10.814
113
Bán k3 đi thôi. 3s tầm giá đó nhiều , hay là bác chủ k còn thời gian vọc vach nửa:3dbuonngu:
vâng bác, thời gian không có nhiều vọc vạch nữa bác ah

em cũng đang định cuối năm đổi xe, mà đang cân đối lại lúa
lỡ đầu tư x00 ha ruộng vào bên dự án bds Q.7 rồi, giờ cũng đang xoay bác ah

em thấy chiếc C200 - C300 AMG mới hot quá, nhưng dạo qua mấy forums thì mấy bác Mercers ít có vọc vạch nhiều như Bimmers thì phải. Chắc do " do business " run out of time hết rồi