Hạng C
12/6/09
844
7.485
93
Số là thế này, F1 nhà em năm nay học lớp 1, khoảng 2 tháng nay, ngày nào bé cũng nổi dị ứng (mề đay) khắp cơ thể, khi thì bắp chân, khi thì đùi, khi thì cánh ta, khi thì lưng, bụng....có khi sưng cả mặt nữa, khi thì cả mảng bằng bàn tay, khi thì lốm đốm như bị côn trùng chích, bé rất ngứa mỗi khi nổi mề đay, tội lắm. Trước đây bé cũng bị, nhưng thời gian ngắn hơn, chừng vài ba ngày thì hết, còn đợt này kéo dài cả 2 tháng rồi. Mối khi bị, em dùng Fenergan uống hoặc bôi một lát thì hết, nhưng hôm sau bị lại.

Xin hỏi BS, dùng Fenergan lâu ngày, thuờng xuyên có được không ? có loại thuốc gì có thể điều trị được bệnh này không và quan trọng, bệnh này có thể là triệu chứng hoặc có liên quan gì đến các bệnh khác không ? Có nên đưa bé đi xét nghiệm không ? (lần trước em có đưa bé đi 1 lần rồi, nhưng không có gì bất thường cả)

Hạng B1
14/6/09
92
0
0
Chào bác, em là BS nha khoa thôi, nhưng cũng bị dị ứng nên góp ý với bác vài điều, cũng là dựa trên y học thôi.

Đầu tiên bác cần tìm nguyên nhân gây dị ứng cho F1 trước. Đôi khi có những nguyên nhân rất bình thường như nệm bị dơ, drap giường có lông chó mèo, v.v... thậm chí là cái cặp F1 của bác mỗi ngày xách đến trường. Như em thì bị dị ứng với bụi ngoài đường, nên sau này em chỉ đi được ô tô, hoặc đi gần gần nhà thôi (dị ứng kiểu này hơi phiền, hehe...)

Sau khi đã tìm được nguyên nhân, chỉ cần loại bỏ nguyên nhân đó là ok.

Thuốc chống dị ứng thì uống nhiều cũng không tốt. Nói chung cái gì uống nhiều đều là không tốt, vì thuốc vào cơ thể thì gan và thận phải lọc thuốc, lâu ngày dĩ nhiên là không ổn.

Cũng có một lý do nữa là thể trạng F1 của bác không khỏe, bác nên cho trẻ nhỏ đi chơi và chơi thể thao gì đó. Thể trạng khỏe lên thì tự nhiên cũng bớt dị ứng nhiều hơn đó bác.

Hi vọng những thông tin này giúp ích cho bác.

Thân.