Hạng B2
4/5/07
111
1
0
46
Chả là thế này, Em vừa cưới vợ 2 - em Morning 2008 chạy lướt ở bển về.
Sau 2 tuần cật lực xài "xái nhị" của chú Hàn, em có mấy thắc mắc muốn hỏi các bác như sau:
- Xe em chỉ có duy nhất 1 chìa khóa điện. Hỏi bọn saloon thì nó bảo xe cũ chỉ có thế thôi, muốn có thêm cái nữa thì phải nhập phôi xịn từ HQ về, giá 100 Mẽo. Hic, đã xe cũ nên cái gì cũng phải xiền ... Em sẽ chưa mua ngay, nhưng đề phòng Tết nhất nhậu nhẹt rơi mất chìa khóa chỗ nào đấy thì toi, nên muốn đánh 1 chìa khóa cơ để giắt lưng dự phòng. Xin các bác tư vấn cho em xem ở đâu có thể làm được chìa khóa này: địa chỉ, giá cả, chất lượng ... note: em ở Hà Lội.
- Xe khi có tải: đứng yên hoặc bắt đầu lăn bánh (vào số R hoặc D, hoặc bật điều hòa) thì có tiếng kêu è è ở táp lô phía bên phụ. Tiếng kêu nho nhỏ thôi nhưng rất khó chịu. Hình như có cái gì đó bị lỏng - em đoán vậy. Em đưa vào gara hỏi 1 chuyên gia về máy thì bác ấy bảo các loại xe nhỏ, công suất thấp thường bị bệnh này và đều ko có thuốc chữa. Hic ... hic. Kính hỏi các bác trong hội Kia Morning HN xem có bác nào có vợ 2 bị bệnh này chưa? Cách chữa trị thuốc thang thế nào ah?

Nhân đây em xin hỏi thủ tục và lệ làng gia nhập hội Kia Morning tại Hà Nội.
Mong được sự giúp đỡ của các bác!
Trân trọng cảm ơn.

Hạng D
10/5/07
3.860
15
0
TP.HCM
www.sachngoaingu.net
Chào bác tungnam,

- Theo em biết thì chìa khoá cơ không cần đến hãng đâu, bác thử ra mấy tiệm làm chìa khoá xe hơi khu An Dương Vương xem họ có làm không. Chìa khoá từ (loại có remote) mới cần vào hãng làm.

- Tiếng kêu đó có thể do các khớp nhựa bị lỏng, xe sử dụng lâu nhựa bị chai hoặc giãn nở gây nên hiện tượng này và không thể khắc phục được, muốn chăng chỉ thay tap-lo hoặc bọc da lại thôi.

KIAFC hiện nay anh em hầu hết đang ở từ Đà Nẵng trở vào, giờ có thêm bác "khoá" đầu HN thì vui quá, em ra HN còn có người uống bia với em chứ. Mấy lần ra HN toàn bia bọt một mình thôi...hihi.

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Khi mới bắt đầu lăn bánh xe rần rần là bình thường thôi, vì vòng tua thấp có tải trọng lại máy 1.0 nên hơi yếu, lúc đó máy sẽ rần lên, cộng với việc những điểm tiếp xúc trên táplo lõng lẽo đâu đó, gây ra tiếng rần là phải rồi, các xe củ có nhiều chấm hơn cũng bị hiện tượng này.
Bác xem lại vòng tua máy lúc bình thường là bao nhiêu? thông thường là 800 đến 1000 nếu có luôn máy lạnh chạy, vòng tua thấp quá sẽ khó nhọc khi đề pa, hơn nữa vòng tua quá thấp cũng làm cho xe rung nhiều, bác nên chỉnh trong khoảng 800 đến 1000.
Xe morning đời từ 2009 trở xuống chỉ có 1 remote là đúng, bác nhờ thợ ngoài Hà nội làm thêm 1 chiếc nữa để dự phòng, thợ ngoài lề đường cũng làm được.

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/4/06
1.722
143
63
44
Tp mang tên Bác
bác ra nhờ các bác thợ khóa đánh cái chìa cơ sơ cua lận lưng, nhưng bác nhó nói họ cắt bớt phần đuôi chìa để có thể rút chìa khóa ra nha bác

Hạng B2
4/5/07
111
1
0
46
Đa tạ các bác đã comment hướng dẫn em!
@bác Rồng: em sẽ đánh chìa khóa ngoài vậy. Khi nào bác ra HN cứ hú cho em, em mời bác bia hơi xịn nhé. Cục gạch của em: 091.200.8802 

@bác Rừng: xe em kể cả chưa lăn bánh, nhưng bật điều hòa 1 phát là nó kêu è è, ù ù ngay. Khó chịu phết, nhưng theo như một số bác nói thì nó là bệnh vô phương cứu chữa mất roài
.

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
xe em cũng bị 1 vài tiếng kêu làm em cũng điên cái đầu chỉnh tới chỉnh lui hoài, đi xe rẻ tiền nó khổ thế, em nghĩ bác tungnam có thể chịu khó ghé lỗ tai sát vào vùng nó kêu để xem mình có thể tìm được nguyên nhân có thể khắc phục không, chẳng hạn bác mở hộc đựng đồ ra so sánh với lúc đóng xem sao,xem các chốt gài để gắn hộc có bị thiếu không(chỗ đó nằm ngay trước lọc máy lạnh)...chúc bác tìm được nguyên nhân!

Hạng D
10/5/07
3.860
15
0
TP.HCM
www.sachngoaingu.net
Xe em cũng đang bực mình về tiếng kêu tí tách trong xe đây, khó chịu lắm, em tháo ra tháo vào cánh cửa trước bên phụ cả chục lần rồi mà vẫn chưa xong.
, chắc phải tập sống chung với tạp âm khi đi xe quá.

Chi Hội Trưởng SFC
1/8/10
3.144
508
113
123
thằng em cửa mình thì than thở vì xe nó nổ máy chẳng nghe thấy tiếng gì --> Nó phải treo chuông gió trong xe để biết xe đã nổ máy hay chưa. Thế mới ức.