Hạng B2
1/12/09
359
10
18
Công nhận mọi người giỏi thiệt, rành về máy tính nhiều hen, mọi người thấy thế nào thì nói tiếp cho e học hỏi. E thích tự mình sửa máy hơn.:D

Hạng D
15/10/07
2.437
445
83
40
Kiên Giang, Bảo Lộc, Sài Gòn
F4 Phantom nói:
Mừng quá, e hỏi mà có nhiều bác tư vấn giúp dùm, nói thiệt e chỉ biết xài nhưng e chẳng biết Ram và Vga là cái gì, e chỉ tháo ra lung tung thế thôi và gắn lại, e thấy dây gì dài dài, e giựt giựt vài cái..hiiiiiiiiiiii
Nếu máy e mà Ram có vấn đề thì e sẽ phải làm sao, e có thể tự sửa được ko?Nếu mua keo thì e phải trét ở chỗ nào?
E ko biết mong mọi người chỉ giúp.

VGA ( Video Graphics Arraycard ) tạm gọi là card màn hình. Có thể là onboard hoặc card rời ( của bác có lẽ onboard)

Bác nên tháo thanh Ram ra sau đó lấy cục tẩy bút chì chà chà vào các chân đồng trên thanh Ram ( cách này đơn giản nhưng lợi hại lắm đó) Nếu mày bác có 2 thanh thì bác nên thử từng thanh 1 xem sao.

Hiện tượng màn hình xanh thường là do Ram hoặc VGA, có khi là Mainboard cũng có khi là lỗi Windows. Nếu kiểm tra Ram thấy ổn thì bác nên thử repair Windows trước khi mang nó ra tiệm

Hạng B2
1/12/09
359
10
18
Cái này thì chắc e tiêu rồi, e tháo ra nhưng nhìn cái nào cũng như nhau, e chẳng biết là gì, bác có hình chụp Ram và Vga ko? Nếu có gửi lên cho e xem với.

Hạng C
8/7/07
862
17
0
F4 Phantom nói:
Cái này thì chắc e tiêu rồi, e tháo ra nhưng nhìn cái nào cũng như nhau, e chẳng biết là gì, bác có hình chụp Ram và Vga ko? Nếu có gửi lên cho e xem với.

ack, tốt nhất là bác chup cái hình máy bác lên may ra có người chỉ cái nào là ram cái nào vga:D

Accountant
F4 Phantom nói:

Hình ảnh thì tùm lum trên net đó. Bác vô Google tìm, nhớ chọn chế độ hình ảnh là được. Để an tâm bác nên vô mấy site mua bán thiết bị máy tính xem cho chắc ăn, vì người ta bán cái gì thì trưng hình của cái đó.

Đĩa cứng - HDD nè

Bộ nhớ - RAM

Màn hình - VGA card

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
lỏng chân linh kiện thôi mà, chuyện này thường xuyên xảy ra giống như là phải trả giá cho máy tính tự ráp đó hihihi.
Cứ xài chừng 2 năm hơn là thế nào cũng bị.

ncm
Hạng B2
23/5/08
339
0
18
35
OSCF
tranvietanhtuan nói:
lỏng chân linh kiện thôi mà, chuyện này thường xuyên xảy ra giống như là phải trả giá cho máy tính tự ráp đó hihihi.
Cứ xài chừng 2 năm hơn là thế nào cũng bị.

Dòng tô đậm??????????? Lỏng thì không thể nào có những đặc điểm bệnh tình như trên hết. Nếu như bác anhtuan nói lỏng thì bảo đảm bác chủ thớt sẽ không thấy hiện tượng như trên để mà post bài nhờ cứu giúp đâu. Những cái này là lõi thường gặp khi xài máy vi tính thôi (bộ hay tự ráp cũng vậy).

Hạng B2
1/12/09
359
10
18
Cám ơn các bác nhiều, nhờ các bác e biết thêm chút ít rồi a. Mà jờ e đang buồn quá nên ko tháo ra xem được.

:(

Hạng B2
17/9/08
123
4.089
93
HCM
Bệnh này thường xẩy ra với một số dòng máy sử dụng lâu không vệ sinh. Nhất là PC. Nguyên nhân:
1. Ram bị dơ do lâu ngày không vệ sinh, bụi bám vào làm hen các chân thanh Ram.
- Khắc phục: Bác gỡ Ram ra, dùng cục tẩy (cục gôm bút chì đó) chà sạch tại vị trí chân Ram (2 mặt), Dùng giấy khô lau lại. Dùng cọ sơn, quét bụi ngay vị trí khe gắn Ram (sim).
Sau đó gắn ram vào, khởi động lại máy.
2. VGA bị dơ. Cách làm VS tương tự như Ram.

Nếu không hết. Bác mang CPU ra ngoài dịch vụ định bệnh Phong Vũ, Hoàng Long, Thành Nhân... Chú ý đừng mang ra các cửa hàng lung tung dễ phát sinh nhiều bệnh.