Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
9/4/13
56
1
0
giữa 1 bản vẽ free và 1 bản vẽ có tiền công trả cho chất xám trong đó nó khác Men ạ. @_@!

Người thiết kế vẽ vì đam mê nó không bằng 1 người thiết kế yêu nghề và để đáp lại điều đó khách hàng phải biết trân trọng chất xám a e thiết kế bỏ ra đó là trả tiền. ^_^

Hạng D
7/4/08
2.045
13
38
40
Rạch Giá Kiên Giang
em có tý tẹo kinh nghiệm là cái nào vật giá dể thay đổi và tăng lên nhiều ( ít khi đc xuống giá ....)thì nên đưa tiền trước 1 lần trong đó có sắt , xi măng ...gạch các loại ...vì nó hay leo thang lắm....mà nó leo rùi nó k chịu xuống đó ....
ghét nhất là tình trạng đó ......(1 bao xi măng k biết giờ nhiu chứ em cất ban đầu thì no là : 62k...trong 3 tháng em nó lên 75k/bao 2010 )

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Cụ chủ yên tâm là cảm giác xây nhà lần đầu chỉ có ở cụ thôi. Chứ kts ô ết chúng em thì mần đây ly luôn rồi.
Cụ mạnh dạn kêu ông haobui đi. Nhớ rủ nhậu trước, lưu ý ông này thích đờn ông manly.

Hạng B1
9/4/13
56
1
0
oh a Việt ở Nha Trang hả ^_^ gặp đồng hương mừng quá hehe

A có công trình nào không anh trai hihi ^_^

Hạng B2
4/3/07
261
27
28
chivas06082012 nói:
giữa 1 bản vẽ free và 1 bản vẽ có tiền công trả cho chất xám trong đó nó khác Men ạ. @_@!

Người thiết kế vẽ vì đam mê nó không bằng 1 người thiết kế yêu nghề và để đáp lại điều đó khách hàng phải biết trân trọng chất xám a e thiết kế bỏ ra đó là trả tiền. ^_^

Uhm...e thật sự chưa hiểu "động cơ" nào đã giúp bác viết câu này trong bài của em. Em hiện tại chưa (có thể mai mốt sẽ) xin gì của ai ngoài mấy lời khuyên, kinh nghiệm từ bước số 0 trong việc xây nhà ạ ;);) Chắc bác có gì hiểu lầm em?

Về vụ interior, khi đến giai đoạn đó mong bác chia sẽ cho em chút lời khuyên và nếu có duyên sẽ được làm việc cùng bác.

@ bác dt_: cảm ơn kinh nghiệm của bác em sẽ ghi nhớ ạ:D

@ bác Trần Việt: cảm ơn bác. Mong nhận thêm nhiều lời khuyên của bác cho trường hợp (kèo "không thơm") của em... Hihi.... J/k. À nhân tiện cho e hỏi: mainly ở đây là theo khía cạnh nào? Outlook or Mentality or both? Bác HB đòi hỏi cao vậy làm em cũng tò mò qua hihi....

Hạng B1
9/4/13
56
1
0
Bác chủ thớt tiến hành việc xây nhà tới đâu rồi bác ^_^
bác cần lời khuyên về việc tìm nhà thiết kế - cty xd gì ko e cho bác vài ý kiến cá nhân e nè ^_^

Hạng B2
4/3/07
261
27
28
Dạ em vẫn đang chờ lời khuyên của mọi người. Welcome chỉ bảo của bác. Mong đợi :)

Kế hoạch của em là tìm thông tin đến sau lễ. Sau đó tiến hành tìm nhà thiết kế (xong trước 15/05). Sau đó la cứ theo tiến độ

Last edited by a moderator:
Hạng B1
9/4/13
56
1
0
thứ 1: tìm đơn vị xây dựng thì:
- qua bạn bè, ae, người thân nhờ giới thiệu a thầu nào đấy đã từng xây nhà cho họ ( như thế bạn có thể coi được tay nghề, sản phẩm thực tế,...)
- tìm cty thì cũng nên dựa trên mối quan hệ trên ( lưu ý: các công ty xd bây h ít nuôi quân lắm, đa phần là chỉ thiết kế và hợp tác với đội ngũ nhà thầu xd mà thôi )

thứ 2: tìm đơn vị thiết kế - thi công nội thất

Khi nào gần làm tới phần này bác hô em, e chia sẽ tiếp ^_^ còn bác rãnh thì em bên q4, có cv hay đi qua khu dân cư phú mỹ ( đang ngắm nghía mấy căn biệt thự bên đó hihi ) nên bác rãnh thì a e caphe ca pháo vui vẽ

Hạng B2
4/3/07
261
27
28
Em tưởng bước 2 làm trước rồi tới bước 1?!?! Vậy egari tìm đơn vị xây dựng trước?

Phú Mỹ quận 4 là khúc nào vậy bác? Cho e xin số phone e sẽ alo cho bác cafe chơi.

Hạng B1
29/11/10
54
44
18
Nước IQ cao
Có mấy góp ý cho bác .

1: Dự trù 10 năm sau , gia đình sẽ ntn? Chắc cũng như mọi người , 2vc+2con+Giúp việc + bà con thăm hỏi .... Nhu cầu cuộc sống đơn giản : 1 xe hơi , 2-3 xe máy , 1 xe đạp . -> Gara , phòng khách , các phòng ngủ , phòng giúp việc , giặt , sân phơi , .... những cái này , KTS sẽ giúp bác .

2 : Bạn thích dạng nhà ntn? Thóang mát , rộng rãi , yên tĩnh , ....., Kiểu nhà mặt tiền ra sao , bếp , phòng khách , ngủ , phòng tắm ntn ..... Hãy nói với KTS của bạn , và dành thời gian đi ngắm những căn nhà khác , sẽ có đáp án . Ra nhà sách , tìm sách hướng dẫn xây dựng nhà , bác học được nhiều lắm đó .

3 . Quan trọng nhất : Tìm được KTS phù hợp . Trên OS có một rừng , nhưng em không dám có nhận xét nào đâu , cái này tùy bác .

4 : Chọn xong KTS , ra thiết kế phù hơp : Cái này không ép tiến độ được nhe bác , vì nhiều khi tư duy của chính ta còn chưa " tới " . 2,3,4,5 tháng là bình thường .

5 : Có thiết kế phù hợp , mới xem tới túi tiền . Tùy tình hình mà tiến hành . Có 1T , ta làm kiểu 1T . Nói chung , sau khi có thiết kế , cái tốn kém là phần nội thất , chứ chưa hắn lá phần thô . Nhà Q.7 , móng và cọc không tiết kiệm được nhe bác .

.......

Đây là vài góp ý của em , và cũng là tiến trình xây nhà của em , bác tham khảo .

Có vài bác đang xây nhà , như bác Koon ... , bác hỏi thêm các bác đó .

Chúc bác thành công .

Status
Không mở trả lời sau này.