Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
4/3/07
261
27
28
Thưa các anh, các chị và các bạn trong chuyên mục,

Số là sau một thời gian bị hoãn vì nhiều lý do khác nhau, đến năm nay thì vợ chồng em mới quyết định khởi công xây dựng "Ngôi nhà mơ ước" (mơ ước đối với tụi em thôi) trong năm 2013 này.

Do bọn em không có người thân/quen làm trong ngành này nên sau gần 3 ngày căng mắt tìm thông tin trên net, cuối cùng thì chợt nhớ nhà OS hình như cái gì cũng có :D nên tìm và biết đến Chuyên mục này. Đọc một hồi thấy cũng hay hay dù hơn lộc xộn tí :cool: j/k. Tuy nhiên, em thấy nếu phải nhờ bạn bè "giới thiệu bạn của bạn" thì thà "tìm duyên" với các ace OS còn có vẻ tin tưởng và uy tín hơn (em hy vọng thế :)).

Hiện nay ngoài miếng đất và ít tiền dành dụm thì bọn em chưa biết nên bắt đầu từ đâu. Do đó hôm nay em xin lập thớt này để nhờ các bác tư vấn (chỉ giáo) giúp em vài điều. Trước khi hỏi em xin phép giới thiệu sơ qua một số thông tin:
  • Đất của bọn em thuộc khu Him Lam KT (khu tái định cư chứ không phải Dự Án)
  • Diện tích: 4,5 x 17. Phải chừa trước 2m, sau 1.5m. (Mã đất là E13, hướng tây nếu bác nào muốn có thể tìm được sơ đồ vị trí đất)
  • Đường trước nhà hình như 8 m (hay 12 e ko để ý hhihihi...)
  • Hiện bên trái em (mặt em nhìn hướng Tây) thì đã có nhà, bên phải và sau lưng là đất trống.
  • Tiền mặt dự tính cho việc xây nhà (hiện tại) ~ 1.2 tỷ
  • Gia đình em 02 vợ chồng + 1 baby + nany
Em xin phép được hỏi một số vấn đề:
  1. Em nên bắt đầu từ đâu :oops:?
  2. Biết rằng số tiền hiện có là ít ỏi nên em tính ưu tiên: xây dựng theo thiết kế - trang trí cuốn chiếu. Có nghĩa là hoàn tất tối đa phần nào liên quan đến xây dựng. Thiết bị khi nào có tiền thì mua sau hihi.. có được không ạ? Hay là em nên để dành thóc tiếp? Nếu để tiếp thì mức nào là có thể bắt đầu khởi công?
  3. Em thấy các anh trên đây nói nhiều nhất là về nội thất - thi công. Nhưng em ít thấy nói về móng cọc. Vậy cái này là em phải tự tìm đơn vị chuyên làm móng đúng không ạ? Có ai dự tính giúp em chi phí nhiều không ạ?
Trước mắt em chỉ hỏi có thế :D mong các ace vui lòng giúp em ạ.

Thân ái.

P/S: đây là giai đoạn bọn em đang tìm hiểu thông tin nên muốn được "đọc + xem" nhiều hơn nghe vì... bọn em sợ phí thời gian của mọi người thôi.
Khi có ít thông tin thì bọn em rất sẵn lòng được tìm đến và gặp các ace.

Last edited by a moderator:
Bác làm nhà ở thì khá đơn giản, bác theo các bước: thiết kế, thi công, hoàn công.

Nhà bác xây 2 tầng có sân thượng-tum là đủ ở, chi phí xây dựng hoàn thiện trọn gói là 700 triệu, đồ gỗ nội thất 200. Bác xây 3 tầng mái tôn thì cần kinh phí xây dựng hoàn thiện trọn gói là 800 triệu, có sân thượng-tum là 900 triệu, nội thất 300.

Phần móng cọc thì khoảng 100 triệu. Cty xây dựng sẽ làm luôn phần cọc cho bác - phần này là phần cứng và tính toán dựa trên số liệu cụ thể nên bác ít thấy.

Bác cân đối kinh phí thì sẽ có phương án thích hợp.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/3/07
261
27
28
Em cảm ơn bác ktVIP đã trả lời.

Có lẽ do em nói chưa rõ "mong muốn" là:
  • PA 1: Trệt + lửng + 2 lầu + tum
  • PA 2: Hầm + trệt + 2 lầu + tum
Có thể số tiền này không đủ làm từ A tới Z (móng tới nội thất) nhưng em có đề cập là em chú trọng những phần liên quan đến xây dựng (dúng tk kiến trúc + nội thất) rồi từ từ vào thiết bị nội thất sau (vì em thì mê đồ ngon nhưng mà đang bị nghẽn máu hihi...).

Đây là mong muốn của em thôi. Nhưng nếu có ace nào nói là không ai làm như em (hoặc làm như em sẽ có những mặt hại...). Và khi xây thì phải xây từ A tới Z thì em sẽ bỏ "mong muốn" này ;-)

Hạng B2
27/8/11
255
0
16
32
theo e thì bác tốt nhất tìm mấy bác đang xây nhà mà hỏi (bác koon1 hay bác hiệp lực) , vì mấy bác đó đã bắt đầu từ đâu đó :D

tuech_sg nói:
Em cảm ơn bác ktVIP đã trả lời.

Có lẽ do em nói chưa rõ "mong muốn" là:
  • PA 1: Trệt + lửng + 2 lầu + tum
  • PA 2: Hầm + trệt + 2 lầu + tum
Có thể số tiền này không đủ làm từ A tới Z (móng tới nội thất) nhưng em có đề cập là em chú trọng những phần liên quan đến xây dựng (dúng tk kiến trúc + nội thất) rồi từ từ vào thiết bị nội thất sau (vì em thì mê đồ ngon nhưng mà đang bị nghẽn máu hihi...).

Đây là mong muốn của em thôi. Nhưng nếu có ace nào nói là không ai làm như em (hoặc làm như em sẽ có những mặt hại...). Và khi xây thì phải xây từ A tới Z thì em sẽ bỏ "mong muốn" này ;-)
Bác xây trọn gói chìa khóa trao tay nhưng chưa có đồ gỗ nội thất thì tính luôn cọc cho phương án 1 là 1.1T, pa 2 là 1.3T là hợp lý và không phát sinh bác ạ. Phương án thi công như bác cũng thường được áp dụng, làm hoàn thiện phần cứng có thể vào ở được trước, trang trí nội thất làm sao.

Hạng B2
4/3/07
261
27
28
@ Bác Deutchland: dạ em cũng có nghĩ đến. Chắc chắn sẽ làm theo lời khuyên này của bác. Nhưng em nghĩ đó sẽ là những kinh nghiệm hay từ CDT. Em thì đang biết thêm thoing tin nhiều chiều ạ :)

@ bác ktVIP: cảm ơn bác rất nhiệt tình tư vấn. Sắp tới nếy em lai có nhiều caau hỏi rất mong bác tiếp tục giúp cho.

@ bác NNX: em thì đang hóng bác cho giúp vài lời để "khai sáng" em đây hic hic... Mong :)

Hạng B1
9/4/13
56
1
0
Bác chủ thớt cứ xây nhà kiên cố, còn phần nội thất bên trong tầm giá 150t trở lên sẽ làm được mà nhưng phải xác định là giá đó dành cho nội thất thì đồ xài bền tầm 5-10 năm.

Bác có nhu cầu làm nội thất trọn gói thì cho e cục gạch nhé ^_^ em ở gần bác đó.

mr quân 0938 25 95 39

Status
Không mở trả lời sau này.