Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113
Kinh nghiệm mấy đứa bạn em có nhà trọ kinh doanh chuyên sinh viên thì tụi nó kể thế này :

- SV nhất là dân tỉnh lên thì rất ... bẩn. Rác bạ đâu quăng đó chứ không biết cái thùng rác có chức năng gì. Hậu quả là chỉ cần vài tháng thì môi trường kinh khủng lắm nếu chủ bỏ bê không nhắc nhở. Cái này 1 phần do ý thức, nhưng phần lớn là do tập quán sống, dưới quê thì làm gì có chỗ thu gom rác mà tập cái ý thức.

- SV rất hay nấu ăn chui, đến KTX kiểm tra nghiêm ngặt mà còn lén nấu được thì tốt nhất là bố trí mỗi tầng 1 khu vực cho các bạn í nấu ăn để đỡ lo cháy nổ.

- Phòng 12.5m2 ( do đã trừ WC) mà bố trí 4 người thì chắc chỉ đủ chỗ kê 2 cái giường 2 tầng với 2 cái tủ để quần áo, chỗ đâu làm bàn học, rồi phơi đồ nữa. SV thì lười giặt, em đảm bảo là phòng nào phòng nấy hôi như cú, thề lun hehe. Hồi đó em đi thăm mấy đứa bạn ở nhà trọ, tụi nó bảo phơi đồ ra sân vừa mưa vừa canh ăn trộm mệt quá nên toàn phơi trong phòng, hậu quả là mùi mốc thếch nên cứ Confort đậm đặc tẩm suốt, ý là con gái còn chăm giặt giũ, gặp đám con zai chắc khỏi giặt quá.

- SV mà không phân lối đi riêng nam nữ thì hậu quả thế nào ai cũng biết. Chắc cú cứ hỏi các chị bán tiệm thuốc tây gần đó, nếu siêu thị của bác mà có kinh doanh món comdom thì doanh số sẽ thấy trồi sụt cực rõ giữa mùa hè và mùa nhập học, he he ... cái này em nghe người bán kể luôn ạ.

Túm lại: em thấy bác đừng nên nhồi nhét quá, thà 1 phòng 1.5tr chỉ cho ở 2 người, hoặc chỉ nhận nam không hoặc chỉ nhận nữ không thì vẫn đảm bảo được khả năng quản lý hơn nhồi quá nhiều, chẳng cần không gian chung sân thượng làm gì, sv vậy chứ lười lắm, vào phòng là ở lì trong đó chẳng thèm lên sân thượng đâu. Mấy cái không gian chung quây luôn làm phòng cho nhanh.

Cái khoản giữ xe nữa, đừng có miễn phí, tụi nó tận dụng ghê lắm. Thà cứ chặt 30 ngàn/chiếc, làm thẻ xe hẳn hoi thì quản được tốt.

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.856
113
Tưởng nghe cứ nghĩ là gần SG, ai dè Đà Nẵng. Bác phải khảo sát giá xung quanh rồi mới định giá được bởi em thấy học sinh tỉnh thì đa phần có nhà, dân tỉnh lân cận thì đa số nghèo.
Ai thuê thì được nhưng đúng là sinh viên thì quá tởn.
Nhớ lại kỷ niệm năm đi trọ học năm 1996 chắc 1 cái phòng sinh viên hồi đó thuê mà chủ nhà hay hàng xóm không tin là đám sinh viên nghèo ở tỉnh lên trọ. Nhà trọ gì đâu mà 1 Dream tem lửa, 2 dream lùn, 1 suzuki Viva, 1 cup 82, sau này bổ sung thêm con Su sì bo.

bravia nói:
Tưởng nghe cứ nghĩ là gần SG, ai dè Đà Nẵng. Bác phải khảo sát giá xung quanh rồi mới định giá được bởi em thấy học sinh tỉnh thì đa phần có nhà, dân tỉnh lân cận thì đa số nghèo.
Ai thuê thì được nhưng đúng là sinh viên thì quá tởn.
Nhớ lại kỷ niệm năm đi trọ học năm 1996 chắc 1 cái phòng sinh viên hồi đó thuê mà chủ nhà hay hàng xóm không tin là đám sinh viên nghèo ở tỉnh lên trọ. Nhà trọ gì đâu mà 1 Dream tem lửa, 2 dream lùn, 1 suzuki Viva, 1 cup 82, sau này bổ sung thêm con Su sì bo.
Khoe khéo sinh viên quýt sờ tộc:p

Tập Lái
18/7/12
0
0
0
37
thì ra là bác ở Đà Nẵng
Nếu bác có ý định là KTX thì sao không cho nhiều đối tượng khác thuê nữa, ví dụ dân văn phòng...
Đối với sinh viên ở tỉnh thì mức giá 2,4tr/th/4ng -> 600k/ng/th như vậy cũng tương đối rồi
Còn 1 vấn đề nữa mà em thấy mấy bác đề cập đến rất nhiều đó là vệ sinh. Nên không cho nấu ăn bác ạ, nếu không thì bẩn kinh khủng. Mỗi tầng cũng nên để khu phơi quần áo riêng, nếu có ở trong phòng thì càng tốt.
Em chỉ có góp ý vậy thôi, mong các bác chém nhẹ tay.

Tập Lái
11/12/12
29
0
0
34
Cái giá này ở Xì Gòn thì được nhưng mà ở Đà Nẵng thì mắc đó bác.

Tập Lái
7/12/12
46
0
0
em từng ở KTX nên em cũng góp ý xíu. nếu bác dự định làm KTX cao cấp thì nên lắp Internet vào mỗi phòng. có dk thì gắn cả TV vào luôn rồi bác thu thêm tiền đó. ko nên cho nấu ăn ( bác phải có nội quy rõ ràng. phòng nào vi phạm thì phạt tiền + tịch thu đồ nấu ăn) còn 1 vấn đề nữa là việc nhậu nhẹt trong phòng ( hồi đó ở KTX hay giấu vào balo đêm đến anh em mang ra chiến ) Bác phải quy định rõ ràng việc này. Góp chút ý kiến mong a e đừng ném đá