Hạng B2
27/3/19
132
69
41
45
Em nghe bạn em nó bảo vầy, nó chủ cty thương mại sx

"10% VAT
20% thuế thu nhập doanh nghiệp
10%VAT thì dc khấu trừ liền còn 20% kia phải chia cho các năm"

Cũng ko biết sao, nhưng mình nghĩ lợi hơn nếu bác đứng tên DN mà bác làm chủ, bác tìm hiểu thêm nhé.
Cũng coi chừng có những lỗi phạt tài xế xong còn phạt cả chủ xe nữa đó

• Like
Reactions: BinBin
Hạng B2
27/3/19
132
69
41
45
Bác chủ thấy giảm tốt thì mua. Vì thời điểm mua sắm các CTY cũng đua km để giành khách. Qua năm chưa phải đưa doanh số, chưa chắc các CTY km tốt đâu

• Like
Tập Lái
26/12/19
16
6
0
38
1. 10% VAT bạn chỉ hưởng được nếu bạn có xuất hóa đơn cho bên khác có số lớn hơn số này. Ví dụ: bạn mua con xe 1 tỷ, VAT 10% tức bạn "gửi" cho hãng xe 100tr để hãng xe đóng dùm bạn. Khi bạn bán hàng cho khách giá trị 2 tỷ, bạn lấy 2 tỷ 200tr, trong đó 200tr bạn phải nộp cho nhà nước vào mỗi quý...và 200tr này do bạn có nộp 100tr rồi nên được "khấu trừ", bạn được chỉ phải nộp 100tr thôi. Trường hợp công ty không có doanh số khấu trừ thì bạn ko được hưởng mức 100tr này nhé...

2. 20% thuế thu nhập doanh nghiệp không hẳn là như vậy...Vì bạn được trừ 20% thuế khi cái món bạn mua "mất" luôn và nó tính thành chi phí...Còn ở đây bạn mua con xe 1 tỷ tức tài sản công ty sẽ tăng lên 1 tỷ, tương đương với phần lợi nhuận bạn làm ra 1 tỷ và giữ lại chưa đóng thuế...Con xe 1 tỷ này sẽ khấu hao trong 5 năm, mỗi năm 15% (ví dụ), thì mỗi năm 1 tỷ này sẽ mất 150tr...tới năm thứ 5, nó còn 250tr và thanh lý thu tiền mặt, sau đó lấy tiền này chia ra...bạn bán xe đi và xem như lãi (cách đây 5 năm lãi 1 tỷ, giờ hao mòn còn 250tr) thì phải đóng 20% thuế cho 250tr này...
Tới khúc này sang tên/ bán cho cá nhân mình đứng tên là đúng bài đúng không bác;) Với điều kiện cty phải có dòng doanh thu ổn định trong 5 năm!;)

Hạng B2
11/9/14
316
506
93
40
Tới khúc này sang tên/ bán cho cá nhân mình đứng tên là đúng bài đúng không bác;) Với điều kiện cty phải có dòng doanh thu ổn định trong 5 năm!;)
Giờ chắc nhiều bác hiểu tại sao lexus lx570 giá chục tỷ mà các dn sắm lần vài con. Haha...

ngoài tax shield thì còn nhiều thứ khác bác có thể claimed vô chi phí né thuế như: phí bảo trì, phụ tùng. Xăng hàng tháng, lương lái xe...

• Like
Hạng C
24/1/17
649
207
43
Chắc bác có lập rồi nên rành nhỉ? Hồi trước mình mở cty - khi mở làm thủ tục rất dễ (chi đăng ký giấy phép/lấy con dấu và làm thủ tục thuế là xong) sau đó 3 - 4 năm đóng lại vì KD không hiệu quả. Chu choa, muốn dẹp tiệm mà bên thuế nó hành cho muốn xỉu luôn ...
Bạn e có thôi bác ạ.....mẫu thân tụi nó....đủ loại thuế phí....rồi từ thằng xã phường nó xin tiền.....đi chơi nó còn xin :(((

• Like