Tập Lái
11/8/09
12
0
0
Xem em chạy hơn 70 vạn km rồi nhưng chưa thay dầu hộp số và dầu bơm trợ lực bao giờ. Xin các bác tư vấn giúp có cần thay dầu không hay chỉ cần châm thêm dầu thôi? Vì một số người nói với tôi chỉ cần châm thêm dầu thôi là được. Tôi lơ mơ quá không biết xử lý như thế nào cả? Nhờ các Bác chỉ giúp. Đi bao nhiêu km thì phải thay một lần? Nếu thay thì phải dùng lọai dầu gì cho hộp số và lọai dầu gì cho bơm trợ lực? Xin cảm tạ các Bác!

Hạng B2
19/5/08
184
1
0
Em chưa nghe ai nói châm thêm dầu hộp số cả, nếu xe chưa có hiện tượng bất thường về trợ lực và chuyển số thì khỏi lăn tăn, khi thay thì cứ vào hãng bác ơi giá cũng rẻ so với các xe khác

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Bác xem manuel sẽ có chi tiết, cụ thể định kỳ bảo dưỡng. Nhớt máy thì 10K thay, tuy vậy tùy tình trạng xe chạy ở môi trường thế nào, em thì tầm 5000Km thay nhớt máy, 20000 thay nhớt hộp số. Thay nhớt thì thay luôn lọc. Còn châm thêm có lẽ bác nghe nhầm là châm nhớt 10 cho trợ lực.

Tập Lái
11/8/09
12
0
0
Cho em hỏi thêm là hiện ở chỗ em chỉ có dầu ATF- Mercon III và Castrol ATF-M III, vậy dầu này có dùng được cho xe mazda của em không? Nếu được thì dùng lọai nào tốt hơn trong 2 lọai này? Cám ơn các bác nhiều.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Loại của Eng loại của USA em nghĩ tốt như nhau thôi, bác có thể chọn> Loại nào hàng nhập xài, không thì thằng nào rẻ. Lăn tăn gì cho mệt. Vấn đề là kiên nhẫn tháo hết nhớt cũ ra nếu không biết của hãng nào. Em toàn thay Castrol

Tập Lái
11/8/09
12
0
0
Cảm ơn Bác phantan nhiều nhiều. Bác nào có tư vấn khác cho em biết thêm nhé. Em mơí dùng xe nên abc... lắm. Thanks

Hạng B2
18/9/04
209
49
28
53
Pre của em thay castrol ATF/M chạy okela! bác cứ thế mà múc:)

Hạng B2
8/2/08
473
7
16
Chienria3 nói:
Cảm ơn Bác phantan nhiều nhiều. Bác nào có tư vấn khác cho em biết thêm nhé. Em mơí dùng xe nên abc... lắm. Thanks

Xe da chay 70k km,Bac nen vao hang de thay dau hop so,dau tro luc,dau phanh.Rieng dau hop so bac khong tu thay duoc ma phai co dung cu chuyen dung de bom dau vao hop so.(xin loi ko danh TV co dau duoc).

Hạng D
31/10/08
2.617
94
48
HCMC
nhadatmiennam.vn
Chienria3 nói:
Cho em hỏi thêm là hiện ở chỗ em chỉ có dầu ATF- Mercon III và Castrol ATF-M III, vậy dầu này có dùng được cho xe mazda của em không? Nếu được thì dùng lọai nào tốt hơn trong 2 lọai này? Cám ơn các bác nhiều.
Em thay ở Mazda Cộng hoà, họ cũng dùng Castrol ATF-MIII. Hãng họ đã tin tưởng thương hiệu này thì em nghĩ là Castrol OK hơn bác ạ.

Hạng C
15/1/07
945
260
63
TPHCM
www.giaymarco.vn
Chẳng có hãng xưởng gì ở đây hết ráo bác đừng có tin họ. Cứ căn cứ vào thằng Manual của xe rồi so sánh với thông số trên chai dầu nhớt tính thay. Đúng trị số thì cứ xài thôi.