Hạng C
11/3/16
907
1.254
93
32
Cuối tháng 11, đứa em mình bán 1 lô đất dự án Tín Hưng, Phường Long Trường, TP Thủ Đức, giá 4.1 tỷ.

Môi giới và công chứng viên tư vấn khai tối thiểu nửa giá. Em mình khai 2.1 tỷ.
Nộp thuế trót lọt. Nhận hồ sơ không nói gì. Ngâm cả tuần.

Sáng hôm qua, 16-12, Thuế gọi lên nhận lại hồ sơ. Yêu cầu đem về khai lại đúng giá chuyển nhượng thực. Họ nói thẳng lô đất này không thể dưới 3.5 tỷ. Nếu cương quyết không khai lại, sẽ chuyển ngay hồ sơ sang CA điều tra hành vi trốn thuế, và thẳng thừng cương quyết từ chối giải quyết hồ sơ cũ.

Đứa em mình cầm hồ sơ về, gọi thương thảo với bên mua. Bên mua chờ quá lâu, không chấp nhận chia sẻ chi phí thuế. Rốt cuộc, cả 2 quyết định, chấp nhận chờ thêm, và khai thực 100 % giá chuyển nhượng. Đầu tuần sau nộp hồ sơ lại.

Cùng thời gian, 1 người bạn mình bán đất bên Nhà Bè. Giá khoảng 3 tỷ, khai tầm 1 tỷ. Trót lọt.

Lý luận ccq! Biết vài điều luật cứ tưởng 1 tay che trời. Tùy cơ quan thuế thôi. Hiện tại, tình hình đất đai TP Thủ Đức nóng hơn các nơi, và Thuế cũng căng hơn.

Hai chuyện thật, muốn thì mình cho số đương sự gọi hỏi trực tiếp.
nói nhiều làm gì hả bác ? rác mồm thôi
.

Hạng D
26/8/05
3.937
22.868
133
nói nhiều làm gì hả bác ? rác mồm thôi
.
Mình hiểu mà.

Mình muốn kể lại để các bạn nắm rõ cập nhật. Mình cũng bất ngờ trước vụ làm quá căng này.

Từ 2020 tới nay, tình hình thuế TP Thủ Đức đúng là có căng, nhưng mình vẫn thấy khai vừa phải ở mức đâu đó 50 % là được, Thuế cho qua, đừng thấp quá thôi. Cho tới hôm 15-12 Bộ Tài chính ra công văn nhắc nhở, lập tức đứa em mình dính chưởng, phải khai đúng giá luôn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
26/8/05
3.937
22.868
133
Chủ bán yêu cầu khai thấp hơn giá bán thực (1/8 giá thực), mình chắc là thấp hơn giá cơ quan thuế cho phép. Mình đề nghị khai 1/2 chủ bán không chịu, bảo trả lại cọc. Giờ nói sao chủ đất đồng ý (hăm họ bị tù 5 năm nếu phát hiện được không).
Chịu, tùy khu vực, môi giới rành họ chỉ cho, chứ người khác không nắm hết được.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
15/7/18
79
98
18
36
Ở trên mn cũng đã nói vấn đề không phải là số tiền thuế hay là cách tính thuế thế nào cho đúng, đặt trường hợp mình cứ cứng nhắc theo quy định là phải thế này thế nọ đến lúc nó trả lại hồ sơ về rồi mới thấy cái cảnh, tiền mình thì mình tiếc chứ sao không nhưng so với thêm 10 20tr mà phải đợi vài tháng cù nhây thì thực sự riêng bản thân mình không có thời gian làm chuyện này. Còn mình thì chỉ góp ý hoặc chia sẽ để ae diễn đàn tham khảo thôi nên gặp trường hợp đẩy cao cái tôi quá thì chặn cho nó lành đỡ rách việc.

Hạng B2
8/5/18
160
111
43
34
Chủ bán yêu cầu khai thấp hơn giá bán thực (1/8 giá thực), mình chắc là thấp hơn giá cơ quan thuế cho phép. Mình đề nghị khai 1/2 chủ bán không chịu, bảo trả lại cọc. Giờ nói sao chủ đất đồng ý (hăm họ bị tù 5 năm nếu phát hiện được không).
tùy thôi bác, nếu chủ khai 1/8 giá đóng thuế ok thì ko sao, nếu ko công chứng lại khai khác thì họ tự bỏ tiền bù thuế thu nhập, rõ ràng ngay từ đầu thì đỡ lấn cấn sau

• Like
Reactions: alibabaxxx2000
Hạng C
11/3/16
907
1.254
93
32
họ đóng thuế thì họ khai nhiêu chả dc
có điều phải nói rõ là thuế thu nhập cá nhân họ chịu để tránh cãi nhau

• Like
Reactions: alibabaxxx2000
Hạng D
26/8/05
3.937
22.868
133
họ đóng thuế thì họ khai nhiêu chả dc
có điều phải nói rõ là thuế thu nhập cá nhân họ chịu để tránh cãi nhau
Đúng.
Nhưng nếu xui xui người mua hay bán hoạt động dân chủ như LS Trần Vũ Hải, vụ mua bán nhà ở Nha Trang chục năm trước giờ CA moi ra, tống LS Hải vào tù, thì bên kia cũng lên bờ xuống ruộng vì cùng bị ghép tội trốn thuế. :(
Nói phiếm giải khuây tí, chứ nhẽ nào xui dữ vậy...

Hạng C
7/10/19
543
912
93
38
Đúng.
Nhưng nếu xui xui người mua hay bán hoạt động dân chủ như LS Trần Vũ Hải, vụ mua bán nhà ở Nha Trang chục năm trước giờ CA moi ra, tống LS Hải vào tù, thì bên kia cũng lên bờ xuống ruộng vì cùng bị ghép tội trốn thuế. :(
Nói phiếm giải khuây tí, chứ nhẽ nào xui dữ vậy...
thực sự mua bán đất trốn thuế ngồi tù thì toàn dân VN vô tù hết quá.
Lúc đó ai ở ngoài tù là tội phạm :D