Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Nhờ các chuyên gia giúp đỡ Q7!!!

Hạng B2
11/11/07
286
147
43
41
Hanoi
quang_sop_hn nói:
Bác cho em hỏi thêm cái này với.Em thấy có 2 cái nút kí hiệu hình người nằm cùng với mấy nút chỉnh gương kính trên cánh cửa có tác dụng gì vậy.Em nhấn vào không thấy nó có thay đổi gì cả.
Có thêm cả nút kí hiệu (hình ôtô nằm trong gương) nằm cạnh nút khóa mở xe trên cánh cửa có tác dụng gì bác nhỉ.Em gà mờ lắm.Các bác biết dạy em nhé.Em không biết post hình
Mấy nút nằm trên cánh cửa cạnh chốt khóa là Memory ghế.
Cái nút có hình ô tô nằm trong gương là nút Side Assist (cảnh báo điểm mù bên):
Lưu ý là Audi có 2 công nghệ Assist là Side Assist (cảnh báo điểm mù bên) và Lane Assist (cảnh báo chệch làn đường). Nút cho 2 tính năng này nằm ở vị trí khác nhau:
Nhờ các chuyên gia giúp đỡ Q7!!!

Nút Side Assist- cảnh báo điểm mù bên thì nằm ở phía cửa tài xế:

Ấn nút này, xe sẽ phát sóng siêu âm ở cản sau để cảm biến các xe tiến từ phía sau nhưng không hiển thị hết trong gương (do nằm trong điểm mù). Nếu tài xế xi nhan để đổi làn đường, mà làn đường đó đang có xe chạy song song chuẩn bị vượt, thì đèn trên đuôi của gương chiếu hậu ngoài sẽ nhấp nháy để cảnh báo:

Mô tả bằng hình họa thì nó là thế này:
Có xe đang tiến lên từ phía sau, nhưng xe này không hiển thị vì nằm ngoài vùng của gương.

Tài xế không quan sát được, nhưng nếu tài xế định đổi làn đường, thì hệ thống sẽ báo hiệu bằng đèn nhấp nháy ở đuôi gương:

Phân biệt với một công nghệ nữa trên Q7 là Lane assist (cảnh báo chệch làn đường):
Ấn phím 1 (phím trên cần đèn pha cốt) để kích hoạt:

Sẽ có thông báo hiện lên:

Khi xe tự dưng đi chệch ra khỏi làn đường, thì vô lăng sẽ rung nhẹ để cảnh báo:
Nhưng nếu tài xế bấm xi nhan và đồng thời rẽ (lệch làn đường) thì không cảnh báo, vì hệ thống sẽ coi đây là hành động chủ động và có ý thức của tài xế.

Tóm lại hai công nghệ Side Assist và Lane Assist hoạt động khi được kích hoạt thì nguyên lý hơi ngược nhau:
- Side Assist sẽ hoạt động (nhấp nháy đèn trên đuôi gương) khi tài xế bấm xi nhan (bộc lộ ý đồ đổi làn đường vào làn đường có xe khác). Còn nếu không bấm xi nhan, cứ lái thẳng thì không sao.
- Lane Assist sẽ hoạt động (rung vô lăng) khi tài xế không bấm xi nhan mà để xe tự ra khỏi làn đường. Còn nếu cứ bấm xi nhan thì không sao.

Còn về khoá trên Q7.

Nếu đã có Keyless entry, tức là để nguyên chìa trong túi, trong cự ly khoảng 0.5-0.7m cạnh xe, chỉ cần bấm nút switch trên tay cửa là có thể mở cửa xe được.

Còn nếu dùng điều khiển remote controller để bấm nút mở cửa, thì khi đã mở cửa xe, cần vào xe và khởi động xe trong vòng 60s-80s, nếu không thì xe sẽ tự khoá lại.
Còn nếu chọc chìa cơ vào ổ cắm bên tài xế để mở, thì thời gian khởi động khoảng 15-20s, nếu không xe sẽ báo động ầm ĩ.

Có một vài xe Audi Q7 đời 2007-2008 gặp vấn đề với khoá đó là:
Ra khỏi xe thì bấm nút switch trên cửa hành khách thì được (tức là khoá các cửa khác được), nhưng riêng cửa tài xế thì không khoá được!!!
Lúc muốn mở cửa xe bằng cách đứng gần và ấn nút switch trên tay cửa thì một số cửa hành khách khác tự mở được, nhưng cửa tài xế lại không tự mở được.
Đúng là oái ăm. Vấn đề cửa tài xế của một số xe Q7 lúc cần lock thì cứ để unlock. Lúc cần unlock thì cứ lock.
Tóm lại làm khối người khóc.!!!!!

Sơ bộ thì chỉnh thời gian khoá và thời gian mở, chế độ chỉnh cho phép chỉ mở 1 cửa, hay phải mở cả 4 cửa, tất cả mọi thứ có liên quan, thì thiết lập ở mục MMI> Car setup> Central locking.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/12/08
216
1
0
36
lane assit hay qúa, nhưng ở VN chắc không bao giờ cần sử dụng tính năng này.

Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong
em sợ bác muâxuanvinhcuu rồi đấy ạ ^^ nể bác luôn, xe gì bác cũng biết hihi
@quang_sop: 80k hả bác??? xe đi đc bao nhiêu rồi bác??? nhưng em nghĩ bác nói rẻ thì chắc rẻ quá rồi, chúc mừng bác nhé ^^

Hạng C
16/3/07
887
13
18
Hải Phòng -HCM
@kanz_Min:Xe em chạy 35,000km rồi.Cũng hơi nhiều nhưng so với giá em thấy vẫn rẻ khối bác ah.Option cũng tàm tạm đủ dùng bác ah.
@MXVC :Em thanh kiu bác.Nể bác nhất rồi đó.Cái gì bác cũng biết

Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong
hôm nay em đi uống café ở bên bờ sông Seine gặp quả Q7 làm taxi mà chụp hình ko kịp ^^ đúng là bên này xe nào nó cũng làm taxi đc, trước em còn gặp 1 chiếc E220 CDI body AMG làm taxi nữa ^^
@creative_click: 2007 thì ko tốt hay là giá rẻ hơn hả bác??? o_O

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44
/quote
Nếu đã có Keyless entry, tức là để nguyên chìa trong túi, trong cự ly khoảng 0.5-0.7m cạnh xe, chỉ cần bấm nút switch trên tay cửa là có thể mở cửa xe được. //unquote

Bác ơi e chỉ cẩn bám chọn vào tay nắm là cửa tự mở rồi, còn nút đen đó ấn vào choét cái là xe tự khóa. Nhưng nói chung vụ keyless entry của audi không ăn thua, không nhuần nhuyễn như Mer..., nó không được nhậy như những dòng xe khác nhất là đề nổ tự động có vẻ như hút nhiều năng lượng, thao tác không 1 chạm như Mer, Mer chỉ cần sợ nhẹ cái là có rồi...hehe

Hạng C
23/4/08
580
2
18
TP-HCM
creative_click nói:
quang_sop_hn nói:
@kanz_Min:Xe em chạy 35,000km rồi.Cũng hơi nhiều nhưng so với giá em thấy vẫn rẻ khối bác ah.Option cũng tàm tạm đủ dùng bác ah.
@MXVC :Em thanh kiu bác.Nể bác nhất rồi đó.Cái gì bác cũng biết

xe bác nếu là đời 2008 thì chấp nhận dc còn 2007 thì ko hợp lý đâu bác ah

Xe option như vậy giá 80k đời 07 là quá ok rồi còn chờ gì nửa bác..................... hay bác có chiếc 2007 nào giá như thế không ?????????? em xin cưới về liền chỉ trong 3 nốt nhạc thôi bác ạ bất kể màu gì !!! miễn đừng có xe bị đụng hay tai nạn là ok ....nếu có bác làm ơn cho em xin số ĐT . Thanks!!!

Hạng B2
18/7/04
410
0
16
Nếu giá 80k cho 1 chiếc 07 với thuế hiện nay 60% thì ok rồi ạ.còn nếu chiếc này nhập về trước 1-4 thì cỡ tầm 75k,đi xong chán bán vẫn lời,trước em bán Q7 như vịt ạ,toàn 74-76. giờ thì phải 86k.khiếp cái thuế VN.

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/9/08
2.040
2.215
123
Bác mùa xuân này đúng là No. one
Chỉ dẫn cho ae hết sức cụ thể tận tình

Hạng C
23/4/08
580
2
18
TP-HCM
crazyman85 nói:
Nếu giá 80k cho 1 chiếc 07 với thuế hiện nay 60% thì ok rồi ạ.còn nếu chiếc này nhập về trước 1-4 thì cỡ tầm 75k,đi xong chán bán vẫn lời,trước em bán Q7 như vịt ạ,toàn 74-76. giờ thì phải 86k.khiếp cái thuế VN.

chẹp... chẹp ... ước gì bây giờ vẫn còn nhĩ ??? hehehe