Hỏi/Đáp Kỹ Thuật nhờ giúp dàn lạnh

1/4/07
21.987
16.722
113
0913168658
auto_vn911 nói:
để chế độ sưởi chẳng qua là cho hướng gió đi qua ket sưởi ( nước giải nhiệt động co) rồi thổi ra theo các lỗ gió thôi. chứ nó đâu có chui qua dàn lạnh đâu mà làm tan băng?????thậm chí còn đông băng thêm nữa đó bác.
Có tác dụng, Bác ạ.
Ngoài việc đ1o, nó còn tác dụng khử mùi xe,thử sẽ biết kết quả.

@Máy lạnh khi hoạt động, từ giàn lạnh thường có nước ngưng tụ, chảy ra theo ống thoát. Khi dàn lạnh hoạt động bình thường, lúc ngừng xe, tắt máy, nước ngưng chảy một chút là hết. Nếu khi ngừng xe tắt máy, nước ngưng chảy rất lâu và nhiều, rất có thể dàn lạnh bị đông đá.
Việc xác định lý do đông đá cũng cần phải có chút chuyên môn mới có thể khắc phục được.

Bác lý thuyết nhiều quá, làm thử sẽ biết ngay mà.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/11/09
149
1
0
mình thấy cách nói về bệnh đông đá dàn lạnh của bác Mr.thudan đúng. Còn phương pháp trị bệnh đông đá của bác truong195 chỉ là biện pháp khắc phục tức thời thôi. Vài thiển ý cho vui cùng các bác....

Tập Lái
19/11/09
40
0
8
65
tp hcm
dàn lạnh bị đông đá do các nguyên nhân sau :do cảm biến nhiệt độ bị hư hoặc đặt không đúng vị trí -do bị bụi bám kín lọc gió hoặc dàn lạnh hoăc quạt -do thiếu ga -do ngẹt ga [khả năng này ít có ] -do quạt dàn lạnh có vấn đề . KHI có hiện tượng để vậy tháo ra sẽ biết ,tùy theo nguyên nhân mà sửa

1/4/07
21.987
16.722
113
0913168658
Khi xe bị đông đá, nội thất rất ẩm, Bác chạy khi nóng lên ( hay để ngoài nắng cho tiết kiệm, nhớ hé kính) Nội thất sẻ nóng và rất khô.
Sau đó bật máy lạnh lại, hơi nóng và khô đó đủ làm tan chả băng đóng trong két lạnh. Có thể làm nhiều lần, nhưng thực tế một lần là đủ.
Đối với thợ họ sẻ làm chuyên nghiệp hơn, nhưng với nghiệp dư như thế được rồi.

Sau đó mở máy lạnh mà máy chạy mải không tắt... Lúc đó mới chứng tỏ cảm biến có vấn đề, đem đến trạm bảo hành sau.

binhphu415 nói:
mình thấy cách nói về bệnh đông đá dàn lạnh của bác Mr.thudan đúng. Còn phương pháp trị bệnh đông đá của bác truong195 chỉ là biện pháp khắc phục tức thời thôi. Vài thiển ý cho vui cùng các bác....

Tập Lái
26/8/10
36
0
0
đúng là do cảm biến lạnh hỏng bạn thử vặn cảm biến về gần vạch đỏ chế độ nóng nếu xe lạnh bloc không ngắt vẫn chạy thay cảm biến xẽ hết

Hạng D
15/10/09
1.089
882
113
10
cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình ( đúng như số bác góp ý ) hư cảm biến nhiệt đọ không ngắt nên chạy lâu đông đá , đã thay cảm biến khác giá 300k xe chạy ngắt tốt . khi thay cảm biến không tháo cái củ chỉ ngắt nguồn điện cấp cho cái mới gắn bên hông rồi đưa đầu cảm biến vào dàn lạnh , ( chắc bây giờ chạy đở hao xăng hơn, mát lạnh hơn , lốc lạnh bền lâu hơn ) . . tình trạng như vậy hình như có hư cảm biến