Hạng C
16/9/16
515
442
68
30
Đủ cứng ko cần tiền thì phán mấy ông kia 1 câu là xong :D "Bố & Thí" ... chứ đụng vô tiền bạc ko có giấy trắng mực đen thì 10 nhà thì cũng có 1 nhà "hốt nhau" thôi zzz

Hạng C
11/7/06
732
9.537
93
Bảo bố vợ sang nói chuyện, tôi giờ bệnh ko có tiền chữa sắp chết rồi, xuống đó 1 mình cũng buồn, muốn rủ thêm 1 thằng mất dạy xuống cùng nữa, đằng nào cũng ko còn gì để mất.

• Love
Reactions: lucsi
25/2/13
1.085
10.258
113
Em chào mọi người ạ. Em xin trình bày câu chuyện bên nhà vợ em.
Hồi mấy năm trước, ba vợ em với ông anh họ (gọi là A) có hùn tiền mua chung miếng đất. Do lúc đó ba vợ em đang làm thủ tục ly hôn với vợ cũ (vợ mới mới là mẹ vợ của em). Nên có nhờ ông B làm người để nhận chuyển nhượng của miếng đất để khỏi phải chia đất cho vợ cũ.
Hiện bây giờ ba vợ em đang cần tiền để trị bệnh, dự tính bán miếng đất đó lấy tiền, nhưng ông A cấu kết với ông B tính chiếm đoạt hết miếng đất (2 ông này chú cháu ruột với nhau). Giá hiện giờ của miếng đất tầm 800-900tr, nhưng ông A đòi đưa cho ổng 1 tỷ ổng mới sang tên lại miếng đất. Vì ông A nói miếng đó giờ bán được 2 tỷ nên ổng lấy 1 tỷ. Em mới kêu ổng giờ chú bán được 2 tỷ đi, xong rồi đưa ba vợ con lại 1 tỷ, ổng không chịu, phải đưa tiền ổng trước ổng mới sang tên. Tức là khả năng ổng nói xạo, miếng đất đó không thể trị giá 2 tỷ được. Hiện giờ em thương lượng là bán được nhiêu thì chia đôi, lúc trước mua ba vợ em góp 80%, ổng góp 20%, vậy mà giờ chia đôi ổng cũng không chịu. Em thấy ổng muốn chiếm trọn miếng đất.
Em biết là sai lầm của ba vợ em là nhờ người khác đứng tên. Nhưng đã lỡ rồi, giờ có cách nào lấy lại được không mọi người. Khả năng thương lượng được là rất thấp vì ông này quá mất dạy, anh em đang cần tiền chữa bệnh mà ổng triệt đường sống luôn.
Chuyển từ đứng tên 1 người sang đứng tên 2 người được mà, ko cần phải đưa tiền. Ông kia đòi 1 tỷ thì chắc muốn ăn quỵt rồi. Trường hợp này nếu lúc nhờ đứng tên có bằng chứng & giấy tờ gì thì dùng bằng chứng đó khởi kiện ra tòa thôi, khả năng lấy lại rất thấp nhưng ông A kia cũng bị treo ở tòa, cũng sẽ ko mua bán giao dịch gì được.
Ngoài lề, nếu tiền mua đất là tài sản chung tạo lập với vợ cũ, mà ba bác lại muốn ăn chặn 1 mình ko chia cho vợ cũ trước đây thì cái này gọi là tạo nghiệp nên bây giờ phải trả...

Hạng D
16/12/09
1.178
10.852
113
Em chào mọi người ạ. Em xin trình bày câu chuyện bên nhà vợ em.
Hồi mấy năm trước, ba vợ em với ông anh họ (gọi là A) có hùn tiền mua chung miếng đất. Do lúc đó ba vợ em đang làm thủ tục ly hôn với vợ cũ (vợ mới mới là mẹ vợ của em). Nên có nhờ ông B làm người để nhận chuyển nhượng của miếng đất để khỏi phải chia đất cho vợ cũ.
Hiện bây giờ ba vợ em đang cần tiền để trị bệnh, dự tính bán miếng đất đó lấy tiền, nhưng ông A cấu kết với ông B tính chiếm đoạt hết miếng đất (2 ông này chú cháu ruột với nhau). Giá hiện giờ của miếng đất tầm 800-900tr, nhưng ông A đòi đưa cho ổng 1 tỷ ổng mới sang tên lại miếng đất. Vì ông A nói miếng đó giờ bán được 2 tỷ nên ổng lấy 1 tỷ. Em mới kêu ổng giờ chú bán được 2 tỷ đi, xong rồi đưa ba vợ con lại 1 tỷ, ổng không chịu, phải đưa tiền ổng trước ổng mới sang tên. Tức là khả năng ổng nói xạo, miếng đất đó không thể trị giá 2 tỷ được. Hiện giờ em thương lượng là bán được nhiêu thì chia đôi, lúc trước mua ba vợ em góp 80%, ổng góp 20%, vậy mà giờ chia đôi ổng cũng không chịu. Em thấy ổng muốn chiếm trọn miếng đất.
Em biết là sai lầm của ba vợ em là nhờ người khác đứng tên. Nhưng đã lỡ rồi, giờ có cách nào lấy lại được không mọi người. Khả năng thương lượng được là rất thấp vì ông này quá mất dạy, anh em đang cần tiền chữa bệnh mà ổng triệt đường sống luôn.
Thế mình mới nói éo có anh em họ hàng gì cả
Mượn tiền thì éo trả
Lòng tham con người cái gi cũng muốn chiếm đoạt

• Like
Reactions: wanderervn
Tập Lái
12/10/20
15
4
3
29
Chuyển từ đứng tên 1 người sang đứng tên 2 người được mà, ko cần phải đưa tiền. Ông kia đòi 1 tỷ thì chắc muốn ăn quỵt rồi. Trường hợp này nếu lúc nhờ đứng tên có bằng chứng & giấy tờ gì thì dùng bằng chứng đó khởi kiện ra tòa thôi, khả năng lấy lại rất thấp nhưng ông A kia cũng bị treo ở tòa, cũng sẽ ko mua bán giao dịch gì được.
Ngoài lề, nếu tiền mua đất là tài sản chung tạo lập với vợ cũ, mà ba bác lại muốn ăn chặn 1 mình ko chia cho vợ cũ trước đây thì cái này gọi là tạo nghiệp nên bây giờ phải trả...
Tiền này là tiền riêng bác ơi, chứ không phải tiền chung với vợ cũ

Tập Lái
25/3/21
29
28
13
25
Tiền riêng nhưng tạo thành được trong thời gian hôn nhân với vợ cũ thì vẫn là của chung. Giấu riêng nhờ người khác đứng tên, nói một cách nào đấy, có nghĩa là đã tước đoạt khỏi người vợ cũ quyền định đoạt tài sản đấy rồi.

Tập Lái
12/10/20
15
4
3
29
Tiền riêng nhưng tạo thành được trong thời gian hôn nhân với vợ cũ thì vẫn là của chung. Giấu riêng nhờ người khác đứng tên, nói một cách nào đấy, có nghĩa là đã tước đoạt khỏi người vợ cũ quyền định đoạt tài sản đấy rồi.
Thời điểm đó là sắp ly hôn rồi bác ơi, tiền riêng của mình mua đất bác muốn chia đôi không? Chẳng qua cách xử lý của ba vợ em quá dở dẫn tới tranh chấp thôi.

Hạng B2
16/4/15
285
18.935
93
44
Tiền này là tiền riêng bác ơi, chứ không phải tiền chung với vợ cũ
Bản thân không hiểu luật pháp, và đạo pháp, tiền nào là tiền riêng nói nghe........trong thời kì hôn nhân hợp pháp mà có của cải riêng là mất cũng chẳng có gì oán trách nghen
- giao dịch dân sự dù gì cũng phải có chút ánh sáng, nói ai tin, xã hội làm cũng cần có bằng chứng , chả ai đi nghe anh bảo thế và thế mà họ làm cả, anh nghĩ người ta ngu vậy chắc - tin lời anh và ba zợ anh nói ( cho dù 100% là chính xác là thật)

• Like
Reactions: wanderervn
Hạng B2
29/5/18
181
2.521
95
Case này khó xử lý,khi nhờ đứng tên có tờ giấy viet tay hay cam kết văn bản gì ko? Nếu có thì sẽ có cửa lây lại duoc phần hùn của mình .
còn ko có giấy tờ chưng minh thi khác nào cầm cu cho thằng khác nó đái. Xong nó đi mất.
Coa giấy tờ ( giấy tay thôi cũng duọc) là có thể kiên ra toà dân sự thoải con bà nó mái luôn. Đất đó khỏi giao dịch đến khi thăng luôn vì đất tranh chấp kiện cáo sẽ kéo dài thien thu.

Hạng B2
1/8/17
165
778
93
45
Phan Thiết
Nếu đó là niềm hy vọng cuối cùng để chữa bệnh, thì đem bình xăng 5 lit tới biếu nhà kia, bảo anh để dành trong nhà lâu lâu đổ xăng đi uống cà phê.